Jump to content

รวมพลคนเล่น T8fg เพื่อช่วยกัน แนะนำฟังค์ชั่งชั่นและวิธีใช้

• Please log in to reply
705 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 TOM3D

TOM3D

Watcharapol heli club

• 761 โพส
  • ที่อยู่รามอินทรา 27

โพส 26 กันยายน 2010 - 14:50

หวัดดีคับพี่ท่านทุกท่านคับ กระผมตั่งกระทู้นี้ขึ้นเพื่อให้บุคคลที่ใช้ T8fg ได้ช่วยกัน
แนะนำัฟังค์ชั่น ว่าทำงานอย่างไร วิธีการทำงาน และวิธีใช้งาน อย่างไร เพื่อให้
แชร์ความรู้กันคับ เพราะว่าตอนนี้ก็มีผู้ใช้ T8fg จำนวนเพิ่มขึ้นมากคับ แต่ว่าฟังค์
ชั่นที่มีมา หลายท่านหรือรวมถึงผม ยังใช้ไม่เป็น ว่าฟังค์ชั่นแต่ละฟังค์ชั่นใช้ทำอะไร
และต้องปรับตั่งกันอย่างไร จึำงเกิดความคิดนี้ขึ้น เผื่อเป็นความรู้ให้ ท่า่นอื่นๆ ที่เลือกใช้
วิทยุตัวนี้ ส่วนตัวผม ใช้ปรับเป็นแค่ Pitch curve และ T-curve คับผมเพราะพึ่งหัดเล่นแต่ดันซื้อ T8fg อันมหาเทพมาใช้ ซึ่งถ้าให้อ่านคู่มือก็อ่านยาก เพราะว่าไม่เก่งภาษาอังกิด เอาซะเลยคับ
------------------------------------------------------------------------
อันนี้แอบ เอาความรู้มาจากท่าน andant มาคับ ขอบคุณมากมายคับสำหรับความรู้ดีๆ อย่างนี้คับ

การอัปเวอร์ชั่นของ T8FG อ้างอิงจากเอกสารของ ฟูตาบ้า
ให้ระวังตอนระหว่างการอัปเดตอย่าไปปิดสวิทกลางคัน
และควรชาร์ทไฟให้เต็มก่อนนะครับ

----------------------------------------------------------------------------------
1.ฟอร์แมท SD การ์ด-******อย่าเก็บข้อมูลอื่นไว้นะครับเพราะข้อมูลจะหายหมด******
1.1 เอา SD การ์ดเสียบเข้าไปในช่อง ด้านล่างของเครื่อง
1.2 เปิดสวิทบนรีโมท ถ้า SD การ์ดยังไม่เคยฟอร์แมทบนรีโมทมาก่อน
มันจะถามว่าจะฟอร์แมทไม๊
** เลือก
...............-CANCEL...........ถ้าจะยกเลิก
...............-FORMAT...........ถ้าต้องการฟอร์แมท
** กด "RTN"
1.3 มันจะถามย้ำอีกครับว่าจะฟอร์แมทชัวร์ไม๊
** เลือก
...............-CANCEL...........ถ้าจะยกเลิก
...............-YES...........ตกลงฟอร์แมท
** กด "RTN"
1.4 การฟอร์แมทจะเริ่มทำงาน(มีเครื่องหมาย ลูกศร วิ่ง)
1.5 เมื่อฟอร์แมทเสร็จมันจะขึ้นไดอะลอก FORMAT COMPLETE
1.6 ปิดสวิทบนรีโมทแล้วเอา SD การ์ดออก
---------------------------------------------------------------------------------------------------
2.ทำโปรแกรมอัปเดทเวอร์ชั่นลงบน SD การ์ด
2.1 ทำการ unzip ไฟล์ เวอร์ชั่นใหม่ที่ d/l มาจากหน้าเวป d/l ของฟูตาบ้า
มันจะสร้างไฟล์ที่มี
.exe (เป็นตัวโปรแกรมที่จะถ่ายข้อมูลเวอร์ชั่นใหม่ไปลง SD การ์ด)
.dat (เป็นไฟล์กำกับเวอร์ชั่นและข้อมูลควบคุม)
.bin(เป็นเฟิรมแวร์ตัวใหม่ที่จะอัปเข้าไปในรีโมท)
2.2เสียบ SD การ์ดที่ผ่านการฟอร์แมทจากข้อ 1 แล้วเข้าไปในการ์ดรีดเดอร์ของเครื่อง PC
2.3เรียกโปรแกรม T8fgUpdate.exe ที่ได้จากการ unzip ในข้อ 2.1
2.4จะมีหน้าจอขึ้นมาให้เลือกตำแหน่งของ SD การ์ดที่จะให้ลงโปรแกรม เลือกแล้วกด
2.5จะมีไดอะลอกบ๊อกขึ้นมาบอก Data Copy on the SD Card ให้กด อีกครั้ง
2.6จะมีหน้าจอแสดงการก๊อปปี้ลง SD การ์ดจนเสร็จแล้วกด
2.7เอา SD การ์ดออกจากเครื่องรีดเดอร์การ์ดของ PC
----------------------------------------------------------------------------------------------------
3.การอัปเดต ซอฟแวร์เข้ารีโมท
3.1เลื่อนสวิทที่ใต้เครื่องที่อยู่ด้านข้างช่องเสียบ SD การ์ด(ปิดรีโมทก่อนแล้วเสียบ SD การ์ดเข้าไป)
โดยมองจากด้านท้ายเครื่อง ให้ถ่านอยู่ด้านบน สวิทอยู่ด้าน ซ้าย ช่องเสียบอยู่ด้านขวา
จากมุมนี้ การใช้งานปกติสวิทจะเลื่อนไปทางด้านขวา ถ้าจะทำการอัปเดต ให้เลื่อนไปด้านซ้าย
ในกรณีตอนนี้จะทำการอัปเดตให้ทำการเลื่อนสวิทไปด้านซ้ายมือ
3.2ให้เปิดสวิทรีโมท ที่หน้าจอรีโมทจะขึ้น
PROGRAM UPDATE
START:UPSH RTN 3 SEC
3.3 กดปุ่ม "RTN" แช่ไว้ 3 วินาที โปรแกรมจะเริ่มทำการอัปเดท
3.4 พอทำการอัปเดทเสร็จหน้าจอจะขึ้น
PROGRAM UPDATE
COMPLETED
ให้ทำการปิดสวิทรีโมท เป็นอันเสร็จพิธี
3.5 เอา SD การ์ด ออก
3.6 เลื่อนสวิทใต้เครื่องกลับไปทางด้านขวา
3.7ลองเปิดเครื่องแล้วเข้าเมนู SYSTEM แล้วเลือกหัวข้อ INFO
ให้ดูที่บรรทัด VERSION ว่าเป็น version ใหม่หรือยัง

พี่ท่านอื่น ใครมีความรู้ของแต่ละฟังค์ชั่น ช่วยกัน ถามตอบได้เลยนะคับ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่กำลังหัดใช้คนอื่นๆคับผม
ขอบคุณคับ มือใหม่หัดเลย ต้อม 0875691592

#2 andant

andant

สมาชิก

• 1,869 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    แม่สอด
  • ที่อยู่And-Ant อ.แม่สอด จ.ตาก

โพส 26 กันยายน 2010 - 15:50

อิอิ....เข้ามาช่วยเจิม เดี๋ยวนั่งพิมพ์(จิ้ม) แล้วจะมาช่วยโพสต์ความรู้ที่มีอยู่น้อยนิดให้
ร่วมด้วยช่วยกันครับ..... :D

Tel  081-8116328

#3 golfs15

golfs15

สมาชิก

• 278 โพส

โพส 26 กันยายน 2010 - 17:27

เป็นVERSION 1.1ไม่อัฟจะมีผลอะไรกับT8FG หรือเปส่าคับ อยากเล่นเดิมๆ

#4 ตาลคอขวด

ตาลคอขวด

สมาชิก

• 1,556 โพส
    บอกไม่ได้เปงความลับ
  • ที่อยู่58 หมู่ 15 ต.ตาคลี อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์ 60140

โพส 26 กันยายน 2010 - 20:02

กำลังเก็บตังอยู่ครับว่าจะซื้อมาใช้สักตัวครับ :LOL:

#5 andant

andant

สมาชิก

• 1,869 โพส
    แม่สอด
  • ที่อยู่And-Ant อ.แม่สอด จ.ตาก

โพส 26 กันยายน 2010 - 20:18

เป็นVERSION 1.1ไม่อัฟจะมีผลอะไรกับT8FG หรือเปส่าคับ อยากเล่นเดิมๆ

ถ้าไม่ต้องการฟังก์ชั่นที่เพิ่มเติมเข้ามาใหม่อีกเล็กน้อยก็ไม่ต้องอัปก็ได้ครับ ของเดิมก็ใช้งานได้ดีอยู่แล้ว... :D
แต่เห็นตามบอร์ดมีการเตือนกันว่าระหว่างการ เปิดสวิทแล้วมันจะมีจังหวะการเซ็ตตัวของรีโมทประมาณ 1-2 วินาที
ระหว่างนี้อย่าไปปิดสวิทมันทันที หรือเปิดสวิทอยู่แล้วไปเสียบขั้วแบ็ทเข้า ๆ ออก จะทำให้มีโอกาสพังได้
และอีกอันคือการต่อสายเล่นซิมกับคอมที่มีไฟรั่วจากพอร์ท เข้ารีโมท ก็มีโอกาสพังได้เหมือนกัน
แต่สายซิมที่ดี ๆ หน่อยสัญญานมันจะผ่าน OPTO จึงคลายกังวลไปได้เปาะหนึ่ง....... :D

#6 andant

andant

สมาชิก

• 1,869 โพส
    แม่สอด

โพส 26 กันยายน 2010 - 21:11

เอาทริกนิดนึงมาบอกครับ
ในหน้าจอการตั้ง PIT CURVE หน้าที่สอง (2/3)
สังเกตบรรทัดที่สอง
ACT____ON____LD
จะเป็นการผูกปุ่ม LD ให้มีผลกับ PIT CURVE ด้วย
ในกรณีในวันที่ วันไหนอากาศเปลี่ยนแปลงระหว่างวัน ทำให้ความหนาแน่นของ
มวลอากาศเปลี่ยน จะทำให้แรงยกของ ฮ. มันเปลี่ยนแปลงไปด้วย
จะมีความจำเป็นสำหรับท่านที่ บินพวก F3C หรือบิน สเกล

แต่สำหรับผม บินสนุก ไปวัน ๆ มีบ่อยครั้งที่ไปหมุนโดนปุ่ม LD หรือเพื่อน ๆ
ในสนาม ไปหมุนปุ่มเล่นแล้วไม่ได้สังเกตุ แล้วเอา ฮ.บินขึ้น อาจมีงานเข้าแน่ ๆ
เพราะหมุนปุ่ม LD แล้วทำให้ PIT เปลี่ยนไปเยอะมาก(ขึ้นกับระยะที่หมุน)
ทดลองดูได้โดยกลับไปที่หน้าหนึ่ง 1/3 ที่แสดง PIT CURVE แล้วลองหมุน
ปุ่ม LD ดู ก็จะเห็นการเปลี่ยนแปลงของ CURVE
ถ้าใครไม่จำเป็นใช้ก็เอาออกได้ครับ เพื่อความปลอดภัย
การเอาออก
เลื่นเคอเซอร์ไปที่ตรง ON แล้ว เปลี่ยนให้เป็น INH ซะ
ทีนี้ปุ่ม LD ก็จะไม่มีผลแล้ว....... :D

#7 TOM3D

TOM3D

• 761 โพส

โพส 27 กันยายน 2010 - 02:52

เอาทริกนิดนึงมาบอกครับ
ในหน้าจอการตั้ง PIT CURVE หน้าที่สอง (2/3)
สังเกตบรรทัดที่สอง
ACT____ON____LD
จะเป็นการผูกปุ่ม LD ให้มีผลกับ PIT CURVE ด้วย
ในกรณีในวันที่ วันไหนอากาศเปลี่ยนแปลงระหว่างวัน ทำให้ความหนาแน่นของ
มวลอากาศเปลี่ยน จะทำให้แรงยกของ ฮ. มันเปลี่ยนแปลงไปด้วย
จะมีความจำเป็นสำหรับท่านที่ บินพวก F3C หรือบิน สเกล

แต่สำหรับผม บินสนุก ไปวัน ๆ มีบ่อยครั้งที่ไปหมุนโดนปุ่ม LD หรือเพื่อน ๆ
ในสนาม ไปหมุนปุ่มเล่นแล้วไม่ได้สังเกตุ แล้วเอา ฮ.บินขึ้น อาจมีงานเข้าแน่ ๆ
เพราะหมุนปุ่ม LD แล้วทำให้ PIT เปลี่ยนไปเยอะมาก(ขึ้นกับระยะที่หมุน)
ทดลองดูได้โดยกลับไปที่หน้าหนึ่ง 1/3 ที่แสดง PIT CURVE แล้วลองหมุน
ปุ่ม LD ดู ก็จะเห็นการเปลี่ยนแปลงของ CURVE
ถ้าใครไม่จำเป็นใช้ก็เอาออกได้ครับ เพื่อความปลอดภัย
การเอาออก
เลื่นเคอเซอร์ไปที่ตรง ON แล้ว เปลี่ยนให้เป็น INH ซะ
ทีนี้ปุ่ม LD ก็จะไม่มีผลแล้ว....... :D

ขอบคุณอีกข้อมูลดีๆคับผม พี่ท่านอื่นที่ใช้อยู่มีความรู้เกี่ยวกับ การทำงานของฟังค์ชั่นต่างมาช่วยแบ่งปันความรู้
กันได้นะคับผม

#8 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 27 กันยายน 2010 - 06:59

วันหลังจะหยอดกระปุกมาซื้อ T8fg มาเลนกับเขาบ้างนะครับ :D :D

#9 TOM3D

TOM3D

• 761 โพส

โพส 27 กันยายน 2010 - 10:08

วันหลังจะหยอดกระปุกมาซื้อ T8fg มาเลนกับเขาบ้างนะครับ :D :D

จัดเลยคับพี่ชัย นับหนุนคับผม ผมว่ามันโอเคนะ สมน้ำสมเนื้อกับราคาค่าสินคับ

#10 TOM3D

TOM3D

• 761 โพส

โพส 29 กันยายน 2010 - 09:57

อัพวันใหม่รอผู้เชี่ยวชาญย์มาอธิบายคับผม

#11 andant

andant

สมาชิก

• 1,869 โพส
    แม่สอด

โพส 29 กันยายน 2010 - 21:21

เอาโพสต์เก่าที่ผมเคยโพสต์เอาไว้มารวมไว้ให้ที่นี่เลย เห็นมันเกี่ยวกัน

การเช็ครีซีฟ R6008HS ว่าเป็นโหม high speed หรือเปล่าตามลิ้งค์เลยครับ
http://www.rcthai.ne...t=6008#p4605789

ปกติของแต่ละท่านไม่รู้ว่าร้านที่ซื้อมาเค้าตั้งให้เป็นโหมดธรรมดาแล้วหรือยัง
เห็นมีหลายคนบอกว่าถ้าเป็น เซอร์โวดิจิตอล ธรรมดาอย่าใช้ high speed โหมด
จะทำให้มันหลับเร็วมาก แต่ของผมตอนแรกไม่รู้ก็เผลอไปเล่นบินไปตั้ง 4-50 ไฟลท์
ก็ยังรอดมาได้ แต่ตอนหลังเพื่อความสบายใจก็เปลี่ยนมาเป็น โหมดธรรมดา รอให้มีตังค์
ซื้อยกพิทเป็น บรัสเลส ก่อนค่อยกลับไปเล่น high speed (ราคาก็ 3,000x3=9,000 ....555
แพงกว่าตัวลำอีก... :LOL: )

#12 andant

andant

สมาชิก

• 1,869 โพส
    แม่สอด

โพส 29 กันยายน 2010 - 21:39

เพิ่มเติมให้อีกนิด
ปกติการตั้งพิท ของ ฮ. ดีที่สุดคือต้องถอดสายมอเตอร์ หรือ ขยับพีเนี่ยนมอเตอร์ถอยห่างออกจากเมนเกียร์

แต่มีอีกวิธี สำหรับคนขี้เกียจ (อย่างผม....555) ไม่อยากถอดสายมอเตอร์บ่อยกลัวหลวม และของผมก็หุ้ม
ท่อหดหมดแล้ว และขี้เกียจขยับพีเนี่ยน เพราะต้องตั้งใหม่ วิธีที่ผมทำก็คือ สมมุติ ลำที่ใช้บินประจำชื่อ Trex450
ก็ทำการ copy model ไปเป็นอีกชื่อเช่น TrexSet
- เลือกโมเดลใหม่ที่สร้าง TrexSet
- เข้าเมนู THR CURVE
- ตรงบรรทัดที่สอง EDIT NORMAL ตั้งทุกจุดให้เป็น 0.0/0.0/0.0/0.0/0.0
- หลังจากนั้นเลื่อนเคอเซอร์ไปที่ COPY
- ทำการเลือก copy ไปทั้ง IDLEUP1,IDLEUP2,IDLEUP3
- หลังจากนั้นก็เลื่อนเคอเซอร์ไปที่ NORMAL ตรง EDIT แล้วกด "RTN" แล้วหมุนดูว่าทุก ๆ โหมดบิน ค่า TH
เป็น 0.0 ทุกจุดนะครับ ****ย้ำนะครับตรงนี้สำคัญมาก*****

หลังจากนี้ก็ทำการตั้งพิทได้แล้วครับ ต่อให้ไปเผลอโดนปุ่ม HOLD มอเตอร์มันก็ไม่หมุน จะโยกสติ๊ก TH ยังไง
มอเตอร์มันก็จะไม่หมุน จะทำให้การตั้งพิทปลอดภัยมากขึ้น (คงจะหมุนก็ต่อเมื่อโดนคลื่นกวนจริงแต่โอกาสน้อยมาก ๆ)

***แต่ให้ระวังนิดนึงนะครับว่าตอนตั้งพิทให้เลือก model TrexSet เท่านั่น แต่ตอนบินให้กลับไปใช้ Trex450
พอเราตั้งพิทเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็จดค่า ของ PIT ของแต่ละโหมดกลับไปใส่ใน model Trex450 รวมทั้งค่า A E P
ในเมนู SWASH ด้วยครับ ******

และมีทริกอีกนิดนึง
ปกติตอนตั้งพิท ผมจะหาเบลหัก ๆ ที่เสีย แต่ในส่วนโคนยังดีอยู่ เอามาตัด ให้เหลือ จากรูโคนเบลดออกมาให้ยาว
ประมาณ 2-3 นิ้ว แล้วเอาเจ้าเบลดจุ๊ดจู๋ ตัวนี้แหละไว้ตั้งพิทโดยเฉพาะ มันจะสะดวกและ ปลอดภัยมาก สะดวก และ
ปลอดภัย ในกรณีเกิดแจ็คพอต มอเตอร์มันเกิดหมุนขึ้นมา

#13 Su_Singburi

Su_Singburi

สมาชิก

• 2,250 โพส
  • โทรศัพท์:0861269569
    มีตังก้อเล่น ไม่มีก้อเลิก

โพส 29 กันยายน 2010 - 22:52

ใช้ SD การ์ดความจุเท่าไรครับ

"ถิ่นวีรชน คนกล้า"
SU_SINGBURI

#14 supermansup

supermansup

สมาชิก

• 239 โพส

โพส 29 กันยายน 2010 - 23:19

ปกติการตั้งพิท ของ ฮ. ดีที่สุดคือต้องถอดสายมอเตอร์ หรือ ขยับพีเนี่ยนมอเตอร์ถอยห่างออกจากเมนเกียร์

แต่มีอีกวิธี สำหรับคนขี้เกียจ (อย่างผม....555) ไม่อยากถอดสายมอเตอร์บ่อยกลัวหลวม และของผมก็หุ้ม
ท่อหดหมดแล้ว และขี้เกียจขยับพีเนี่ยน เพราะต้องตั้งใหม่ วิธีที่ผมทำก็คือ สมมุติ ลำที่ใช้บินประจำชื่อ Trex450
ก็ทำการ copy model ไปเป็นอีกชื่อเช่น TrexSet
- เลือกโมเดลใหม่ที่สร้าง TrexSet
- ตรงบรรทัดที่สอง EDIT NORMAL ตั้งทุกจุดให้เป็น 0.0/0.0/0.0/0.0/0.0
- หลังจากนั้นเลื่อนเคอเซอร์ไปที่ COPY
- ทำการเลือก copy ไปทั้ง IDLEUP1,IDLEUP2,IDLEUP3
- หลังจากนั้นก็เลื่อนเคอเซอร์ไปที่ NORMAL ตรง EDIT แล้วกด "RTN" แล้วหมุนดูว่าทุก ๆ โหมดบิน ค่า TH
เป็น 0.0 ทุกจุดนะครับ ****ย้ำนะครับตรงนี้สำคัญมาก*****

หลังจากนี้ก็ทำการตั้งพิทได้แล้วครับ ต่อให้ไปเผลอโดนปุ่ม HOLD มอเตอร์มันก็ไม่หมุน จะโยกสติ๊ก TH ยังไง
มอเตอร์มันก็จะไม่หมุน จะทำให้การตั้งพิทปลอดภัยมากขึ้น (คงจะหมุนก็ต่อเมื่อโดนคลื่นกวนจริงแต่โอกาสน้อยมาก ๆ)

***แต่ให้ระวังนิดนึงนะครับว่าตอนตั้งพิทให้เลือก model TrexSet เท่านั่น แต่ตอนบินให้กลับไปใช้ Trex450
พอเราตั้งพิทเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็จดค่า ของ PIT ของแต่ละโหมดกลับไปใส่ใน model Trex450 รวมทั้งค่า A E P

ปกติตอนตั้งพิท ผมจะหาเบลหัก ๆ ที่เสีย แต่ในส่วนโคนยังดีอยู่ เอามาตัด ให้เหลือ จากรูโคนเบลดออกมาให้ยาว
ประมาณ 2-3 นิ้ว แล้วเอาเจ้าเบลดจุ๊ดจู๋ ตัวนี้แหละไว้ตั้งพิทโดยเฉพาะ มันจะสะดวกและ ปลอดภัยมาก สะดวก และ
ปลอดภัย ในกรณีเกิดแจ็คพอต มอเตอร์มันเกิดหมุนขึ้นมา

แล้วใช้ Swith Hold ได้หรือเปล่าครับ เพราะโยก Swith นี้แล้วมอเตอร์ไม่หมุนครับ

#15 TOM3D

TOM3D

• 761 โพส

โพส 30 กันยายน 2010 - 00:35

แล้วใช้ Swith Hold ได้หรือเปล่าครับ เพราะโยก Swith นี้แล้วมอเตอร์ไม่หมุนครับ

พี่ท่านคับ ตอบว่าใช้ได้ึคับ ในความหมาย ของข้อความนี้ ต่อให้ไปเผลอโดนปุ่ม HOLD มอเตอร์มันก็ไม่หมุน จะโยกสติ๊ก TH ยังไง
มอเตอร์มันก็จะไม่หมุน จะทำให้การตั้งพิทปลอดภัยมากขึ้น
คือให้ใช้คับผม อ่านแล้วงง ใช่มั้ยคับผม

แต่ถ้าใ้ห้ปลอดภัยอีก ก็ THR CURVE เป็น 0 หมดทุกตำแหน่งคับ และทุก Idle คับผม

#16 TOM3D

TOM3D

• 761 โพส

โพส 30 กันยายน 2010 - 00:44

เอาโพสต์เก่าที่ผมเคยโพสต์เอาไว้มารวมไว้ให้ที่นี่เลย เห็นมันเกี่ยวกัน

การเช็ครีซีฟ R6008HS ว่าเป็นโหม high speed หรือเปล่าตามลิ้งค์เลยครับ
http://www.rcthai.ne...t=6008#p4605789

ปกติของแต่ละท่านไม่รู้ว่าร้านที่ซื้อมาเค้าตั้งให้เป็นโหมดธรรมดาแล้วหรือยัง
เห็นมีหลายคนบอกว่าถ้าเป็น เซอร์โวดิจิตอล ธรรมดาอย่าใช้ high speed โหมด
จะทำให้มันหลับเร็วมาก แต่ของผมตอนแรกไม่รู้ก็เผลอไปเล่นบินไปตั้ง 4-50 ไฟลท์
ก็ยังรอดมาได้ แต่ตอนหลังเพื่อความสบายใจก็เปลี่ยนมาเป็น โหมดธรรมดา รอให้มีตังค์
ซื้อยกพิทเป็น บรัสเลส ก่อนค่อยกลับไปเล่น high speed (ราคาก็ 3,000x3=9,000 ....555
แพงกว่าตัวลำอีก... :LOL: )

ขอบคุณพี่ท่านมากมายคับผม ช่วยมาให้ความรู้อีกนะคับผม ส่วนตัว ความรู้เท่า หางเขียดคับ
ให้ความรู้ท่านอื่นยังไม่ได้คับ คิคิคิ

#17 andant

andant

สมาชิก

• 1,869 โพส
    แม่สอด

โพส 30 กันยายน 2010 - 00:45

ปกติใช้ปุ่ม Hold ได้ครับ
แต่ผมเคยเจอประสบการณ์ อยู่สองครั้งที่ทำให้หนาวเลย
ครั้งแรก สับ Hold แล้วสับ Idle ตั้งพิท แล้ววางรีโมทตั้งอยู่ข้าง ๆ ตั้งไปตั้งมา ข้อศอกไปกระแทกโดนปุ่ม Hold
กระโดดแทบไม่ทัน
ครั้งที่สอง สับ Hold ตั้งรีโมทบนพื้นไม่เรียบ รีโมทล้มหน้าคว่ำปุ่ม Hold ถูกดีดกลับ เป็นเรื่องเหมือนกัน

สรุปที่ผมแนะนำไป คือเป็นการล๊อก ในกรณีที่ปุ่ม Hold เกิดปัญหาขึ้นมา เป็นการป้องกันสองชั้น
และทำให้การตั้งพิทเราสบายใจขึ้นไม่ต้องพะวงกะปุ่ม Hold อีกเลย จะสับไปทางไหนมันก็ไม่หมุน
และขณะตั้ง มีโอกาสที่มือไปโดนปุ่ม Hold ก็มีเยอะเหมือนกัน...... :D
ขออย่างเดียว ตอนเลือก model เพื่อทำการเซ็ตพิทอย่าเลือกผิดลำก็แล้วกัน.....งานเข้าเหมือนกัน.....555 :LOL:

#18 andant

andant

สมาชิก

• 1,869 โพส
    แม่สอด

โพส 30 กันยายน 2010 - 00:50

ในสเปคกำหนดให้ใช้ได้ตั้งแต่ 32MB-2GB
แต่แค่ 1GB ก็ใช้กันไม่หวาดไม่ไหวแล้ว เก็บโมเดลได้หลายอยู่
แล้ว SD ตอนนี้ราคาก็ถูกมาก 1G กะ 2G ราคา พอ ๆ กัน..... :D
ผมเลยใช้ 2G ดีกว่า

#19 andant

andant

สมาชิก

• 1,869 โพส
    แม่สอด

โพส 30 กันยายน 2010 - 00:54

ขอบคุณพี่ท่านมากมายคับผม ช่วยมาให้ความรู้อีกนะคับผม ส่วนตัว ความรู้เท่า หางเขียดคับ
ให้ความรู้ท่านอื่นยังไม่ได้คับ คิคิคิ

555....ของท่าน หางเขียด ของผม หางอึ่ง เดี๋ยวรออีกหลาย ๆ ท่าน รวม ๆ กัน ก็คงจะยาวเป็นกิโลเอง......555 :LOL:

#20 Copacabana

Copacabana

สมาชิก

• 159 โพส

โพส 30 กันยายน 2010 - 01:12

ในสเปคกำหนดให้ใช้ได้ตั้งแต่ 32MB-2GB
แต่แค่ 1GB ก็ใช้กันไม่หวาดไม่ไหวแล้ว เก็บโมเดลได้หลายอยู่
แล้ว SD ตอนนี้ราคาก็ถูกมาก 1G กะ 2G ราคา พอ ๆ กัน..... :D
ผมเลยใช้ 2G ดีกว่า

SD 2GB เวลา Format ที่วิทยุ T8 ข้อมูลมัืนเกลือบเต็ม
ทำให้ copy model ใหม่ไม่ได้ค่ะ ทำไงบอกหน่อยค่ะ
•*´¨`*•.¸¸.•*´¨`*•.¸¸.•*´¨`*•.¸¸.•*´¨`*•.¸¸.•
(\_(\ .
: (-' :') I Christmas Happy New Year 2013
• ('')('')¤...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม