Jump to content

ใครคิดว่าทำได้ขี้เหร่สุด..เชิญทางนี้ครับ

• Please log in to reply
9374 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 เด็กน้อยหัดบิน

เด็กน้อยหัดบิน

สมาชิก

• 10,033 โพส
  • ที่อยู่ตาคลี นครสวรรค์ 08-2226-3728

โพส 15 ธันวาคม 2010 - 09:16

เห็นมีแต่กระทู้ที่เปิดสำหรับชาว RC ที่ทำเองแล้วก็มีฝีมือในการทำเกือบทั้งนั้น แต่ยังไม่เห็นมีใครเปิดกระทู้สำหรับชาว RC ที่ทำได้ไม่ดี ไม่สวย ไม่เหมือน หรืออาจจะถึงกับขี้เหร่บ้างเลย โดยเฉพาะท่านที่ลองหัดทำใหม่ ๆ ก็เลยลองเปิดกระทู้นี้ดู เผื่อจะได้ให้สมาชิกที่ยังทำได้ไม่ดี ไม่สวย ไม่เหมือน หรืออาจจะถึงกับขี้เหร่ได้มีโอกาสนำมาโชว์กับเขาบ้าง อีกอย่าง เผื่อจะมีท่านผู้รู้ มากประสบการณ์ มาช่วยให้คำแนะนำในการทำด้วย จะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิกใหม่ของพวกเราชาว RC และผู้ที่สนใจต่อไป
  • BasRcHobby likes this

ไม่อยากให้คิดว่าเก๋า  ถ้าโพสท์เข้าถึงหมื่นกว่า  คิดว่าจะหยุดสักหน่อย  กับชื่อเด็กน้อยหัดบิน  :P

#2 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 15 ธันวาคม 2010 - 09:30

เดี๋ยวกลับไปถ่ายรูปเอามาลงบ้าง เพิ่งทำเสร็จ พอดูได้ ไม่รู้ขี้เหร่เปล่า
:grin:

#3 เด็กน้อยหัดบิน

สมาชิก

• ที่อยู่ตาคลี นครสวรรค์ 08-2226-3728

โพส 15 ธันวาคม 2010 - 10:14

ไม่ต้องกลัวว่าจะขี้เหร่ครับ เพราะกระทู้นี้รับได้ถึงขี้เหร่สุดอยู่แล้วครับ :D

ไม่อยากให้คิดว่าเก๋า  ถ้าโพสท์เข้าถึงหมื่นกว่า  คิดว่าจะหยุดสักหน่อย  กับชื่อเด็กน้อยหัดบิน  :P

#4 เด็กน้อยหัดบิน

สมาชิก

โพส 16 ธันวาคม 2010 - 09:00

ผมเชื่อว่าหลายท่านทำออกมาแล้วอาจจะยังไม่มั่นใจในความสวย ความเหมือน จนไม่กล้าจะเอาออกไปโชว์เหมือนกับคนอื่น ๆ ที่เขามีฝีมือในการทำแล้ว หรือบางท่านอาจทำออกมาแล้วยังบินไม่ได้หรือบินได้ไม่ดี ..ลองเอาออกมาโชว์ที่นี่ซิครับ ผมเองน่ะไม่มีความรู้อะไรหรอก แต่ก็เชื่อว่ามีท่านผู้รู้หลายท่านผ่านเข้ามาในกระทู้นี้ แล้วก็เชื่อว่าท่านคงกรุณาให้คำแนะนำ หากท่านทำแล้วบินไม่ได้หรือบินได้ไม่ดี ..อายครูบ่ฮู้วิชาเด้อครับ !!!
  • rotorwing1234 likes this

#5 เอ็ม

เอ็ม

สมาชิก

• 1,424 โพส
  • ที่อยู่อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่

โพส 16 ธันวาคม 2010 - 10:01

ทำสวยไว้ก่อนดีกว่าครับ :) :) :)
ตกมา ซ่อมแล้วซ่อมอีก รับรองขี้เหร่แน่นอนครับ :grin: :grin: :grin:
ผมว่าน่าจะโชว์เครื่องบินที่มีการซ่อมมากที่สุดถึงที่สุดไว้ด้วยนะครับ :D :D :D

#6 เด็กน้อยหัดบิน

สมาชิก

โพส 16 ธันวาคม 2010 - 11:50

การซ่อมก็คือการทำอย่างหนึ่งนะครับ เพราะฉะนั้นถ้าซ่อมแล้วมันขี้เหร่ ก็ถือว่าทำได้ขี้เหร่ด้วย เอามาโชว์เถอะครับ อย่างน้อยก็ได้โชว์ของของเราบ้าง ดีกว่านั่งดูแต่ของของคนอื่นที่เขาเอาออกมาโชว์ ภูมิใจในฝีมือตัวเองที่ถึงจะทำได้ขี้เหร่ก็บินได้ ผมว่าบางที บางตัวที่เราทำเองแถมขี้เหร้ขี้เหร่ ยังบินได้ดีกว่าที่ซื้อเขามาสวย ๆ บางตัวซะอีก หรือยังไม่กล้าโชว์ เอ้า..งั้นเอาของผมไปดูก่อน นี่ทำสุดฝีมือแล้ว ได้ดีแค่เนี๊ยะ ขี้เหร่หรือเปล่าครับ :D

...

#7 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 16 ธันวาคม 2010 - 17:39

สอบถามนิดนึงคับ ว่าถ้าเราเร่งเครื่องแล้วหัวเชิดมันเกิดจากอะไรคับ

#8 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 16 ธันวาคม 2010 - 18:30

จัดไปครับ
ตอนสร้างและตอนเสร็จ บินได้ 4 ไฟล์
FF ครั้งแรก หัวเบา เร่งเกิน 50 % หัวเชิด ต้องจัด CG ใหม่ ถ่วงถ่าน AA 2 ก้อนตรงหัว บินสบายครับ รอขยันค่อย ตัดไม้บัลซ่าเพิ่มความแข็งแรงตรงส่วนหัวจะได้แทนถ่านAA หรือไม่แน่อาจ ใส่กล้องพวงกุญแจแทน ถ่าน AA
ชุดไฟ speed ดราก้อน บรัชเลส พีค1400 KV แบต 2200 3 s 20 c

...

#9 Dreamshzz

Dreamshzz

สมาชิก

• 1,815 โพส
  • โทรศัพท์:0901146096
  • ที่อยู่นายสิทธิกร เครือดวงคำ

โพส 16 ธันวาคม 2010 - 20:47

เข้าขั้นเจ๋งแล้วครับพี่หลินว่างจะไปเล่นด้วยครับไม่เสาร์ก็อาทิตย์ครับ
จะเอา alula ไปเหวี่ยงซักหน่อย :D

#10 เด็กน้อยหัดบิน

สมาชิก

โพส 17 ธันวาคม 2010 - 08:53

คุณPITAWATT ครับ ที่จริงผมก็ไม่ค่อยมีความรู้อะไรหรอกนะครับ อาศัยอ่านจากท่านผู้รู้บ้าง จากประสบการณ์เล็ก ๆ น้อย ๆ ของตัวเองบ้าง ก่อนที่จะมีท่านผู้รู้ผ่านเข้ามาและกรุณาให้คำแนะนำ ผมขอตอบคุณ PITAWATT ไปตามความเห็นของตัวเองไปก่อนแล้วกัน

กรณีเร่งเครื่องแล้วหัวเชิดน่าจะเกิดจากสาเหตุ 3-4 ประการ ดังนี้ครับ
1. เครื่องอาจจะหัวเบา ก็อาจเหมือนของคุณlower25 ที่ต้องแก้ไขโดยการเพิ่มน้ำหนักที่หัวเข้าไปอีก หรือไม่ก็เลื่อนแบต ฯ มาทางหัวให้มากขึ้นถ้าทำได้
2. ปีกอาจจะเปิดมากไป หรืออาจจะเป็นได้บ้าง ถ้า UP แอร์ร่อนไว้มากเกินไป
3. อัพอีลิเวเตอร์(บางท่านเรียกอีวาลเตอร์ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าควรเรียกอะไรถึงจะถูก)ไว้มากเกินไป
4.ถ้าเป็นแบบขับหลัง ก็อาจเป็นไปได้ที่ยกท้ายมอเตอร์ไว้มากเกินไป
นี่เป็นความเห็นของผมนะครับ อาจไม่ถูกต้อง หากท่านผู้รู้เห็นว่าน่าจะเป็นอย่างอื่น ขอความกรุณาให้คำแนะนำด้วยครับ ส่วนคุณPITAWATT ผมว่าทางที่ดีลองถ่ายรูปมาดูด้วยก็น่าจะทำให้วินิจฉัยได้มากกว่านี้

ส่วนของคุณlower25 ถึงจะไม่สวยเหมือนของท่านที่มีฝีมือแล้ว ก็ไม่น่าจะเรียกว่าขี้เหร่นะครับ ขยันทำไปเรื่อย ๆ พัฒนาฝีมือบ่อย ๆ สักวันก็จะสวยสุด ๆ ไม่แพ้ใครหรอกครับ เชื่อผม :D

#11 เด็กน้อยหัดบิน

สมาชิก

โพส 17 ธันวาคม 2010 - 10:23

ถ้าจะเรียกว่าขี้เหร่ต้องแบบนี้ครับ ฟิวเจอร์บอร์ดล้วน ๆ ด้วย แต่ก็บินดีนะ :z

...

#12 เอ็ม

เอ็ม

สมาชิก

• 1,424 โพส
  • ที่อยู่อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่

โพส 17 ธันวาคม 2010 - 10:35

สอบถามนิดนึงคับ ว่าถ้าเราเร่งเครื่องแล้วหัวเชิดมันเกิดจากอะไรคับ

ท่านลองจัดให้มอเตอร์มีมุมก้มลงมาอีกหน่อยครับ น่าจะแก้ได้ถ้า CG ถูกต้องแล้ว

อย่าลืมเอาเครื่องบินขี้เหร่ หรือซ่อมมากที่สุดมาโชว์นะครับ :) :) :)
เดี๋ยวเจ้าของกระทู้จะน้อยใจครับ :grin:

#13 เด็กน้อยหัดบิน

สมาชิก

โพส 17 ธันวาคม 2010 - 13:24

ผมเป็นคนประเภท"พ่อผมดกปกไหล่"ครับ ไม่ขี้ใจน้อยหรอกครับ :D

#14 krujoe

krujoe

สมาชิก

• 78 โพส

โพส 17 ธันวาคม 2010 - 13:42

อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมว่าเป็นเครื่องบินลักษณะอย่างไรครับ เอาคร่าวๆไปก่อนก็แล้วกัน

สำหรับเครื่องบินธรรมดา ใช้แอร์ฟลอยด์แบบ Clark-y หรือ Flat Bottom ที่มีด้านล่างเรียบ ด้านบนโค้งขึ้น ถ้าเครื่องบิน CG ได้แล้ว พอปิดมอเตอร์ ก็สามารถร่อนได้ปกติ ไม่ดำ และไม่สตอลล์ แต่เมื่อเร่งแล้วปรากฏว่าหัวเชิดขึ้น น่าจะเป็นเรื่องของมุมก้มของมอเตอร์ (Down thrust)น้อยไปนะครับ ปกติเมื่อติดตั้งมอเตอร์ที่ปลายหัวเครื่องบิน จะต้องบิดมอเตอร์(แนวแกนเพลา)มาทางขวา (Right Thrust) นิดนึง และต้องกมหัวมอเตอร์ ลงนิดนึงด้วยครับ มุมที่บิดจะมากหรือน้อยอยู่ที่กำลังของมอเตอร์ โดยทั่วไปจะอยูที่ราวๆ 2-4 องศา ครับ ไปลองดูนะครับ

#15 เด็กน้อยหัดบิน

สมาชิก

โพส 20 ธันวาคม 2010 - 11:51

ขอบคุณท่านผู้รู้ทุกท่านที่กรุณามาให้คำแนะนำ ว่าแต่เจ้าของคำถาม คุณPITAWATT น่ะ หายไปไหน ลองทำอะไรไปบ้างหรือยัง ผลเป็นอย่างไรส่งข่าวกันบ้าง หรือมีปัญหาอะไรอีก สอบถามมาได้นะครับ ยังไงผมก็ว่าน่าจะมีท่านผู้รู้ผ่านมาตอบคำถามให้อยู่แล้ว

แล้วผมก็อดดีใจเสียไม่ได้ที่เดี๋ยวนี้ท่านสมาชิกชาว RC ส่วนมาก โดยเฉพาะท่านที่ชอบทำเล่นเอง ทำได้ดี ทำได้สวยกันหมดแล้ว ไม่มีใครที่ทำได้ขี้เหร่เลย สงสัยจะยังเหลือผมอยู่คนเดียวนี่ละมี๊ง???

...

#16 lekstuntkite

lekstuntkite

สมาชิก

• 3,578 โพส
  • ที่อยู่นนทบุรี

โพส 21 ธันวาคม 2010 - 19:37

เอาขี้เหร่มาโชว์บ้าง ตัดเองลำแรกในชีวิตไม่เคยทำเองมาก่อน ตัดไม่มีแปลน เอาให้แต่ละด้านเท่าๆกันไว้ก่อนเป็นพอ โฟมอัดดามฟิวเจอร์บอร์ด เอาประหยัดไว้ก่อนครับ

รูปที่โพส

รูปที่โพส

ลำแรกวันแรกบินได้ไม่ตกก็พอใจแล้วครับ คงรู้นะครับว่าลำไหนทำเอง :LOL: :LOL:

#17 tomanon

tomanon

เต้ย เมืองทองธานี

• 2,571 โพส
  • โทรศัพท์:0818563991
  • สนาม/ชมรม:
    เมืองทองธานี
  • ที่อยู่ธมนนท์ นาคะบุตร 4/1 Shop G1 อาคารไพลิน2 เมืองทองธานี ถ.แจ้งวัฒนะ ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120

โพส 21 ธันวาคม 2010 - 20:40

ที่ฟัง ๆ เขามา น่าจะเกิดจาก C.G. น่าจะหัวเบาไปนะครับ

ที่เก็บเงิน ชื่อบัญชี นายธมนนท์ นาคะบุตร (เต้ย เมืองทองธานี 08-1856-3991)
https://www.facebook.com/SiamAirplane : LineID : 0818563991
[กสิกรไทย 058-2-81166-0] [กรุงไทย 147-0-04273-8] [ไทยพาณิชย์ 402-2-73810-4]

#18 เด็กน้อยหัดบิน

สมาชิก

โพส 22 ธันวาคม 2010 - 09:13

เอาขี้เหร่มาโชว์บ้าง ตัดเองลำแรกในชีวิตไม่เคยทำเองมาก่อน ตัดไม่มีแปลน เอาให้แต่ละด้านเท่าๆกันไว้ก่อนเป็นพอ โฟมอัดดามฟิวเจอร์บอร์ด เอาประหยัดไว้ก่อนครับ

รูปที่โพส

รูปที่โพส

ลำแรกวันแรกบินได้ไม่ตกก็พอใจแล้วครับ คงรู้นะครับว่าลำไหนทำเอง :LOL: :LOL:

อย่างนี้ไม่เรียกขี้เหร่แล้วครับ ต้องเรียกว่าสวย งานเนียน สมส่วน แถม FIRST FLIGHT ไม่ตก สุดยอดฝีมือแล้วครับสำหรับคนทำเล่นเองอย่างเรา ๆ

#19 VEE_PEE

VEE_PEE

สมาชิก

• 1,395 โพส
  • ที่อยู่บางคล้า(๘ริ้ว )D-Tac 08-77478053

โพส 22 ธันวาคม 2010 - 09:31

จัดไปกับรุ่นแรกที่ผมทำน้ำมันแบบคิดเอง
-ใช้บานพับตู้กับข้าว มาทำบานพับของปีกและหาง สุดฮาครับ
ทำไปได้ เดี๋ยวจัดให้เรื่อย อย่างฮา (ผมคิดได้ยังไง)

...

• รุ่น 1 วี 2.JPG

ถึงแม้การเลือกเกิดเราจะไม่มีสิทธิ์ >>>แต่การเลือกทางเดินชีวิตเป็นสิทธิ์ของเรา

#20 เด็กน้อยหัดบิน

สมาชิก

โพส 22 ธันวาคม 2010 - 09:51

จัดไปกับรุ่นแรกที่ผมทำน้ำมันแบบคิดเอง
-ใช้บานพับตู้กับข้าว มาทำบานพับของปีกและหาง สุดฮาครับ
ทำไปได้ เดี๋ยวจัดให้เรื่อย อย่างฮา (ผมคิดได้ยังไง)

นั่นซิคุณVEE_PEE คิดได้ไงเอาบานพับตู้กับข้าวมาทำบานพับปีกกับหาง แล้วตัวนั่นล่ะเอาอะไรทำครับ แลดูบาง ๆ เหมือนสาวหุ่นดีสมัยนี้(เหมือนจิ้งจกถูกบานประตูหนีบ) แนะนำกันบ้างซิ เผื่อจะเลียนแบบได้บ้าง เพราะผมเองทำออกมาทีไรคุมน้ำหนักไม่ได้สักที เอาแบบคุณVEE_PEE บ้างน่าจะลดน้ำหนักได้นะ เอ..แต่ก็ยังไม่เข้าขั้นขี้เหร่อีกแฮะ เข้าขั้นสวยละไม่ว่า แต่เอาเฮอะ มีอะไรเอามาโชว์กัน ผม(อาจมีคนอื่น ๆ อีกมาก)จะได้เอาอย่างบ้างไงครับ

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม