Jump to content

เครื่องบิน บ้านหลักวอ... สุรินทร์

• Please log in to reply
3149 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 20:48

มีเล่นอยู่ 2 คนครับ
แล้วก็เราทำลำเอง ซ่อมเอง ลองเอง ตกเอง แล้วก็ซื้อเอง
แล้วเราก็สอนทำ สอนซ่อม แนะนำ หรือซื้อเราก็ได้ ลำล่ะ 300 บาท

#2 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 20:57

ปีก 80 ยาว 60 ลู่หลังนิดหนึ่ง

...

#3 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 20:59

ลำนี้สวยมั้ยครับ

...

#4 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:02

กิจกรรมการลอง

...

#5 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:04

สมาชิกอีกคนหนึ่งครับ

...

#6 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:17

เชิญชวนชาวสุรินทร์ มาบินกันครับ

ต้อนรับทุกระดับ
ไม่ว่าท่านจะเป็นเด็ก หรือผู้ใหญ่ เล่นเครื่องกระป๋อง เครื่องเจ็ท เครื่องไฟฟ้า 2 ช่อง หรือ 6 ช่อง

เชิญชวนท่านมาบินกัน ให้คำปรึกษาแลกเปลี่ยนความรู้ กัน

สอนทำลำฟรี

สอนซ่อมซ่อมอุปกรณ์เครื่องบิน ฟรี

สอนบินฟรี

ติดต่อ 085 - 7784155

#7 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:19

แบบปีกบินครับ 2 ช่องบินได้ครับ

ใช้โฟร์ม 5 มิลประกบ 2 แผ่น

แนะนะรีโมท 2 ช่องที่ แรง ๆ หา sky romatic บินได้ไกล แรงดี

ลองทำดูครับ

...

#8 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:19

อยากบินนาน ๆ ลำแรกอาจซื้อ

ลำต่อไปต้องทำเองนะครับ ไม่งั้นจะท้อครับ
ตอนผมเริ่มหาคนสอนไม่ได้ ลองเอง หมด 2 หมื่นครับ ถ้ามีคนสอน พันกว่า ๆ ก็บินเป็นแล้วครับ

บินวันล่ะหลาย ๆ fly ครับ ตก แล้วต้องหัดซ่อมเองนะครับ

สอนให้บินให้ทำลำเบื้องต้น ครับ บินเก่งแล้วมาบินแข่งกันนะครับ

ทำลำสวย ๆ มาแข่งกัน หรือพอเป็นแล้ว ขี้เกียจทำลำซื้อเอาเลยครับ สวยกว่าทำเองเยอะ ตกลำประมาณ พันกว่า

เชิญชวนชาวสุรินทร์ มาบิน เยอะ ๆ นะครับ 2 ช่องก็บินมันนะครับ

#9 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:21

ผู้ต้องการเริ่ม 2 ช่องแบบ มัน ๆ รุ่นนี้เลยครับ

เร็ว และแรง บินได้ไกล ถ้าเริ่มเล่น แนะนำให้ถอดลำเก็บไว้นะครับ เอาเฉพาะ อุปกรณ์ ไป
ทำลำใหม่ ทำจากโฟร์ม ออกแบบ ปีกยก ให้ร่อน ดี ๆ ตกแล้วไม่หัก บินช้า ๆ

บินเก่งแล้วจึงเอาลำสวยไปประกอบ บินเพลินดี ความเร็วใช้ได้

...

#10 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:22

เอา วิธีการ พันมอเตอร์ มาฝาก ครับ

แบบนีเขาเรียกว่า เดลต้า แรงสูง

ส่วน Kv ลวด 8 เส้น พัน 7 รอบ ได้ 2700 kv

ลวด 4 เส้น พัน 15 รอบ ได้ 1400 kv
ลวด 6เส้น พัน 10 รอบ ได้ 2200 kv

ขนาด ลวดก็เท่าของเดิมครับ ไม่ได้วัด SWG มาฝากครับ

ระวัง 2700 Kv ใช้ใบใหญ่ นะครับ สปีด ร่วงทั้งแผง มันไม่ไหม้ แต่ชิบ หลุดทั้งแผงครับ

2200 KV ใบ8*4 อัดมาแล้ว สะใจ แต่อัดนานเกินไปแบตบวมครับ

ที่ เบา ๆ ก็ 1400Kv นี่ครับ ใบ 8* 4 ปลอดภัยกดยังไงก็ไม่บวม

ลองดูครับ

...

#11 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:24

โมเดล สำหรับแจก แบต 2200 mah ลำยาว 60 ปีก 80 ดาวทัส 5 องษา บินนานสุด ๆ 1 ชั่วโมง

...

#12 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:25

สีใหม่ทรงเดิม

...

#13 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:27

บินนานเป็นชั่วโมงครับ ออกแบบลำให้เล็ก ปีก 80 กว้าง 14-15 ออกแบบให้โค้งมากหน่อย เพราะทำให้เกาะอากาศดี ถ้าต้องการให้หมุนได้ดี ต้องตัดปีกให้ลู่มาหลัง มอเตอร์ ขึ้นอยู่กับขนาดใบ เลือกใบ 8*4 หรือ 8*6 เพราะใบใหญ่ 1400 KV กินกระแส ต่ำ ลองกดแบบสุด ๆ มาแล้ว แบตไม่บวม ถ้าใช้แบต 7.4 ใช้ใบ 8*6 เพราะ 8*4 กำลังไม่พอ ออกแบบปีกให้แรงยกดีปีกต้องไม่ยกเพราะทำให้แรงยกตัวของ เครื่องบินลดลงครับ ลำสูง 8 ซม. ทำให้พลิกได้ง่ายถ้า 10 ก็บินได้นิ่ง ถ้าลึกกว่านั้นเลี้ยวยากครับ มุมปีกและแพนระดับตรงกันเลย ไม่ต้องยก ถ้าแพนระดับใหญ่ร่อนดีครับ ถ้าเล็กต้องทำลำให้ยาว 70 ลู่ลมดีไว้อัดให้เร็วครับ ลำ60 เป็นลำสั้น ทำให้ต้องดาวทัส ชดเชยเวลากดแรง ๆ ทำให้เกาะอากาศควบคุมง่ายสำหรับรีโมทไม่ค่อยดีครับ ถ้ารีโมทดี ก็ไม่ต้องดาวทัส เพราะควบคุมไม่แฉลบอยู่แล้วครับ ทำเสร็จแล้วสังเกตุเวลาบินแล้วปล่อยร่อน เครื่องบินลอยแทบนิ่งบนฟ้าร่วงลงระดับได้ช้า มาก ๆ บินนานครับ ท่าน ถ้าไม่อยากบินนานก็กดเต็มที่ครับ 20 -30 รับรองครับ ดับสนิท

เชิญลองบินวันละลำแบบผมนะครับ คนชอบบิน แต่ทำลำ มา 3 เดือนแล้วไม่เคยสวยเลย ใครมีเทคนิคช่วยทีครับ

#14 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:28

เอาเทคนิคการสร้างลำมาฝากสำหรับมือใหม่ ถ้าซื้อเล่นคงเล่นได้ไม่นาน ลองทำเอง
เครื่องตัดโฟร์ม ก็ท่อ pvc หรือไม้ครับ หม้อแปลงก็แกะเอาจากวิทยุเครื่องเสียง เก่า ๆ ของผม 18 vไฟแรงไปทำให้ลวดขาดก็ใช้สายโทรศัพเล็ก ๆ ต่อลดแรงดันร้อนพอดี ลวดนิโครมเลยครับ ตัดได้เนียนกว่าสายกีต้า
แปะลำใช้กาวแท่งๆ ละ 2 บาท ลำหนึ่งหมด 2 แท่ง 4 บาท
ถ้าแบบปีกถ้าขี้เกียจตัดไม้อัดก็กระดาษแข็งเอากาวแท่งแปะ กระดาษทรายขัดนิดหน่อย แปะ opp แบบเนียน ๆ
รับรองครับ ถูก เน้นฝึกครับ พอเล่นเป็นแล้วส่วนใหญ่นิยมซื้อลำครับ มันสวยกว่าเยอะ

รู้เทคนิคแล้วเชิญทำลำเล่นเยอะ ๆ นะครับ ถ้าอยากลองทำก่อนมาโกดังผมเลยดูตัวอย่างฝึกทำแล้วเอาไปทำเองครับ ส่วนอุปกรณ์นี่เลย ร้านสมาชิกชมรม เปิดบริการตลอด ได้ทันใจไม่ต้องสั่งซื้อนาน

hobby แปลว่างานอดิเรกครับ ว่าง ๆ ลองทำลำสวย ๆ มาโชว์หน่อยน่ะครับ อาจจะได้โมเดลใหม่ ส่วนผมกำลังทดลองโมเดลประหยัดไฟที่สุดครับ

...

#15 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:29

เอาเทคนิคการติดล้อแบบเบาๆ มาฝาก ลองแล้วหลายแบบแบบนี้ดีสุดแล้วครับ

ลวดจักรยานดัดทำล้อ ตามมรู้ ใส่ยางรัด 2 เส้นเป็นโช๊ค เวลาลงแบบกระแทกลำไม่หัก

ตัวล๊อคล้อก็ เต๋าต่อสายไฟ 10 บาทได้ตั้งเยอะครับ การติดมอเตอร์แบบป้องกันสำหรับมือใหม่ชอบตกก็นี่เลย

ติดให้ลึกเข้าในลำ ใช้อลูมิเนียมฉาก เจาะรูติดถ้าไม่มีผมมีแจก เวลาตกหัวทิ่มมอเตอร์จะพับลง ลำรับแรงกระแทกแทนครับปลอดภัย สำหรับมอเตอร์ ถ้ามอเตอร์สายขาดก็พันใหม่ 4-5 เส้น 15 รอบ 1400KV

ล้อหลังไม่ต้องติดก็ได้ใช้ฟิวเจอร์บอร์ดกันลำไถล เพราะเครื่องบินแรง ๆ แค่กดหลังก็ลอยแล้วครับ

เชิญมาติดล้อแบบเบา ๆ กันท้องเครื่องบินเป็นรอย จะได้สวยนาน ๆ

...

#16 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:33

ตัวอย่างแบบทำปีก ใช้ไม้อัดหรือกระดาษแข็ง

ใครไม่มีไม้อัดเอาที่ผมได้ครับ

บ้านอยู่ใกล้โรงงานเฟอนิเจอร์ มีเยอะ

ใครอยากทำเอง ผมทำเครื่องมือเบื้องต้นให้ฟรีเลย จะได้มาเล่นด้วยกัน เยอะครับ

ชาวสุรินทร์

...

#17 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:36

พี่น้องครับ มีใครชอบเล่น RC แบบผมมั้ยครับ ชอบทดลอง หาเทคนิคครับ อ่านหลักการของคุณดุสิตแล้วลองทำดูครับ
สนุกดี

ผลการทดลองสร้างเครื่องบินแบบลำเล็กกับลำใหญ่
ถ้าสร้างลำใหญ่หมายถึงลำกว้าง น้ำหนักอาจไม่ต่างกับลำเล็ก ผลปรากฎว่าบินอืด มาก ๆ แบบปีกเท่ากันต่างแค่ขนาดของลำ

น้ำหนักใกล้เคียงกัน

แต่ทำลำให้เล็กขนาดเท่าก้อนแบต 2200 ความสูง 10 cm . เท่าเดิม ผลปรากกฎว่าบินได้ดีได้เร็ว ขึ้นแนวดิ่งด้วย มอเตอร์
1400 ได้เลย ประหยัดไฟ จากการลอง ปีก 14-15 ยาว 75-80 สามารถรับน้ำหนักแบต 2200 ได้ดีที่สุด ถ้าใหญ่ไปก็ต้านลมถ้าเล็กไปเกาะอากาศไม่ดีร่วงลงจากระดับได้ง่าย

...

#18 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:38

ลองติดล้อ เอาอลูมิเนียมขาล้อที่ซื้อมา ติด แบบ 2 ล้อหน้า ลงผิดท่าลมตี หักกลางลำ อวสาน เซ็ตน่าลำละ 1200
เอายางยืดรัด ล้อพลิกทุกรอบ

ลองทำสามล้อ 1 ล้อหน้า 2 ล้อหลัง รับแรงกระแทกดี แต่ 1 ล้อหน้าชอบพัง

ลองทำ 2 ล้อหน้าแบบต่าง ๆ มามาก สรุปแล้ว 2 ล้อหน้าใช้ลวดจักรยานดัด ใส่ยางยืด 2 เส้นรับแรงกระแทก ดีที่สุด เบา ทนครับ ล้อหลังไม่ใส่เพราะโดนหญ้าล้อขาด ลำแตก เพราะเวลาเครื่องบินวิ่งขึ้นหางเครื่องบินเริ่มยกตัวตั้งแต่เริ่มวิ่ง เวลาลงก็ ล้อหน้ารับแรงกระแทก ลงได้ปลอดภัย

ตอนนี้กำลังลองแบบปีกอยู่ครับ เมื่อลองครบแล้วเดี๋ยวเอามาเล่าสู่กันฟัง สำหรับคนชอบทดลองเชิญมาลองร่วมกันได้ครับ
พอทดลองเสร็จแล้วก็ออกแบบให้สมากชิกที่ทำลำสวยทำให้ กะว่าจะทดลองไปจนทำให้เครื่องบินมันบินเองในอากาศได้ไม่รู้ทำได้หรือป่าว แค่จินตนาการ

...

#19 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:40

โมเดล 2 ช่อง คลอดแล้ว สำหรับ เด็ก ๆ บินฉิวเลยครับ ควบคุมง่าย
สร้างง่ายเบาหวิว ปี 70 * 14 ลำยาว 60 เหมือนเดิม แต่เล็ก สูง 8 ซม.
กว้าง 4 ซม. ใช้เวลาทำพร้อม ปีก 2 ชม. มอเตอร์แรงหรือไม่แรง บินได้หมดครับ
บินง่าย ทำง่ายกว่าตัดโฟร์มปอนด์

แต่ บินได้2 รอบ รีโมทพัง น่าจะเป็นแร่ภาครับเสื่อม อดเล่นเลย

มุมระหว่างแพนหลังกับปีกประมาณ อาร์คแทน 1/6 ครับ ไม่รู้มุมเท่าไหร่กดเครื่องคิดเลยเอา

ลองทำน่ะเด็ก ๆ น่าจะสวยกว่าผมน่ะครับ ใบพัดมาเอาที่บ้าน

...

#20 Guest__*

Guest__*
  • Guests

โพส 06 พฤษภาคม 2011 - 21:42

Airfoil บางเฉียบ ทำให้ปีกเบา เหมาะสำหรับ 2 ช่องใช้แบตได้ทุกรุ่น ทั้ง nicad lipo
ร่อนอยู่ในอากาศได้นาน เล่นหัวไม่ทิ่มครับ ถ้าลงปล่อยธรรมดาร่อนลงเองสบาย ๆ เพราะแพนหลังใหญ่
ออกแบบไม่ลู่หลังสำหรับบินช้า ๆ

พร้อมยัง แบตพร้อม รีโมทพร้อม ประกอบบินได้เลย อย่าลืมกาวแท่งคนละ 3 แท่ง ต่อลำ

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม