Jump to content

โอ..โฮ้..ฮ.จิ๋ว V120D02s ดีจริง หรือ...ณ.เวลานี้

• Please log in to reply
3826 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#641 kadoom

kadoom

สมาชิก

• 242 โพส
  • โทรศัพท์:0910091678
  • สนาม/ชมรม:
    นายเทิดศักดิ์ มณีวงศ์
  • ที่อยู่337/299ม.ร่มโพธิ์ถ.บางกรวย-ไทรน้อยต.บางรักพัฒนาอ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี

โพส 13 กุมภาพันธ์ 2013 - 15:16

แนะนำ10Tทั้งสองตัวใช่ไหมครับ แล้วตัว8000kvเขาแถม10หรือ11Tครับผมเห็นในรูปเป็น11T

#642 chch

chch

สมาชิก

• 4,985 โพส

โพส 13 กุมภาพันธ์ 2013 - 15:21

10T กับมอเตอร์130X น่าจะลงตัวกว่าครับ

ในรูปน่าจะเป็นออฟชั่นให้เราเลือกได้มั่งครับ ว่าจะเอาแบบไหน ถ้ามี 10TของV120อยู่แล้ว ลองเอา 11Tมาไว้ลองก็ได้นะครับ

แต่ที่เขาจับคู่กับ 11T เพราะเหตุให้ซื้อมาใส่130เป้นหลัก เพราะแท่นมอเตอร์130 มันฟิกตายตัวขยับไม่ได้ ถ้าใส่10T เฟืองมันจะจากนิดๆ โอกาสรูดมีเยอะกว่า 11T
หรือถ้าจะใช้ 10Tกับ130 ต้องมาปรับแต่งแท่นยึดอีกนิดหน่อย เพื่อให้มอเตอร์ขยับชิดเมนเกียร์อีกนิดหนึ่ง

โทร.. 081-719 ห้จ็ก้ก้า ....

#643 กิต

กิต

สมาชิก

• 2,249 โพส
  • ที่อยู่กฤษณศักดิ์ วิไลเลิศ 479/166 เทพลีลาคอนโด ซ.ลาดพร้าว94 ถ.ลาดพร้าว แขวง/เขตวังทองหลาง กทม.10310 โทร.081-4245704 Line:kitkabin

โพส 13 กุมภาพันธ์ 2013 - 15:54

สอบถามเพื่อนที่เล่น V120DO2S แบบบินเดินทางธรรมดา เดิมๆไม่แต่งมีปัญหาอะไรกันบ้าง ผมเองแรกๆ เริ่มบินแล้วพอตกรูเฟืองท้ายก็รูดเลย แขนลิ้งค์กริ๊บเบรดหลุดหาย เซอร์โวยกพิทเฟืองรูดไป 1 ตัว เอาเฟืองอะไหล่ใส่ยัดไปยัดมาพัง แล้วก็ชุดแขนเซอร์โวสไลด์คอนโทรลหางกระเด็นหายไปทั้งยวง หมุดลิ้งค์ชุดหางขาด นี่ตกแบบไม่หนักแต่อะไหล่เดินพอสมควร (ทั้งหมดตกหลายครั้งไม่ได้ตกครั้งเดียว) ตอนนี้เปลี่ยนที่เล่นใหม่ เล่นบนสนามหญ้า ตกทีไม่ค่อยเป็นอะไร ไม่งั้นไม่ไหวกินตังค์น่าดู

#644 chaha

chaha

สมาชิก

• 58 โพส
  • ที่อยู่โชคชัย 4

โพส 13 กุมภาพันธ์ 2013 - 16:31

สอบถามเพื่อนที่เล่น V120DO2S แบบบินเดินทางธรรมดา เดิมๆไม่แต่งมีปัญหาอะไรกันบ้าง ผมเองแรกๆ เริ่มบินแล้วพอตกรูเฟืองท้ายก็รูดเลย แขนลิ้งค์กริ๊บเบรดหลุดหาย เซอร์โวยกพิทเฟืองรูดไป 1 ตัว เอาเฟืองอะไหล่ใส่ยัดไปยัดมาพัง แล้วก็ชุดแขนเซอร์โวสไลด์คอนโทรลหางกระเด็นหายไปทั้งยวง หมุดลิ้งค์ชุดหางขาด นี่ตกแบบไม่หนักแต่อะไหล่เดินพอสมควร (ทั้งหมดตกหลายครั้งไม่ได้ตกครั้งเดียว) ตอนนี้เปลี่ยนที่เล่นใหม่ เล่นบนสนามหญ้า ตกทีไม่ค่อยเป็นอะไร ไม่งั้นไม่ไหวกินตังค์น่าดู

เล่นเดิมๆเหมือนกันครับ ก็หัดคุม ฮ ให้นิ่ง มีตกบ่อยครับแรงบ้างเบาบ้าง อะไหล่ที่เปลี่ยน แขนลิ้งค์กริ๊บเบรดหลุดหายเช่นกัน
ดอกจอกรูด เซอร์โวหางเสีย หมุนซ้ายขวาเองเฟืองเซอร์โวด้านซ้าย ขวา หน้า หัก Rotor head แขนแตกไป1ข้าง และอื่นๆอีกเล็กน้อย
แต่โดยมากตกแล้วเฟืองมักจะไปก่อน ของผม เฟืองดอกจอก เสียหน้าและหลังสลับกันไปเรื่อยฯ
ส่วนตัวผมชอบรุ่นนี้นะคุ้มดี ถึงตอนซื้อมาจะมีปัญหาติดขัดบ้าง แต่ถูกใจในความแรงที่กำลังดี และความนิ่งของตัว ฮ เอง
เล่นในบ้านพอได้ นอกบ้านก็ดี ค่าอะไหล่ผมก็เดินไปหลายอยู่นะ ผมเลยต้องหา 6ch ตัวเล็กๆแรงน้อยหน่อย มาเล่นให้ชินซะก่อน

#645 termoice

termoice

สมาชิก

• 700 โพส
  • โทรศัพท์:081-4393648
    หน้าบ้าน
  • ที่อยู่ต.บึงคำพร้อย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี

โพส 13 กุมภาพันธ์ 2013 - 21:40

ตกจนได้ครับ แฮะ แฮะ เมื่อวาน หลบไม่พ้นเสาไฟฟ้าจริงๆ มันก็เกือบจะพ้นอยู่แล้วเหลือใบหางไปสะกิดเข้านิดเดียวหมุนตกยังกะแบล็คฮอคดาวน์พยายามฝืนไม่ให้ตกก็ไม่ไหว ยังดีที่เอาขาสกีลงเหมือนจอดปกติแต่คานูปี้หลุดกระเด็นออกมาเลย ใบหางหักครึ่งไปใบนึง ปลายเมนเบลดบิ้นเป็นรอยทั้งคู่ เซอร์โวแอรอนเฟืองรูดเลย แต่ดอกจอกหน้าหลังกับเฟืองหางไม่เป็นอะไร วันนี้ซ่อมเสร็จแล้วเอามาบินก็ปกติดีเปิดไอเดิลชู๊ตแรงๆ ได้ผลเหมือนเดิม ตอนนี้มั่นใจคลัชชุดนี้มากขึ้นบินเดินทาง 2D ทั่วๆ ไปรับได้สบายส่วนจะ 3D ไหวไหมต้องรอคุณชาลีเทสให้ครับ :) :)

#646 chch

chch

สมาชิก

• 4,985 โพส

โพส 13 กุมภาพันธ์ 2013 - 23:19

ตกจนได้ครับ แฮะ แฮะ เมื่อวาน หลบไม่พ้นเสาไฟฟ้าจริงๆ มันก็เกือบจะพ้นอยู่แล้วเหลือใบหางไปสะกิดเข้านิดเดียวหมุนตกยังกะแบล็คฮอคดาวน์พยายามฝืนไม่ให้ตกก็ไม่ไหว ยังดีที่เอาขาสกีลงเหมือนจอดปกติแต่คานูปี้หลุดกระเด็นออกมาเลย ใบหางหักครึ่งไปใบนึง ปลายเมนเบลดบิ้นเป็นรอยทั้งคู่ เซอร์โวแอรอนเฟืองรูดเลย แต่ดอกจอกหน้าหลังกับเฟืองหางไม่เป็นอะไร วันนี้ซ่อมเสร็จแล้วเอามาบินก็ปกติดีเปิดไอเดิลชู๊ตแรงๆ ได้ผลเหมือนเดิม ตอนนี้มั่นใจคลัชชุดนี้มากขึ้นบินเดินทาง 2D ทั่วๆ ไปรับได้สบายส่วนจะ 3D ไหวไหมต้องรอคุณชาลีเทสให้ครับ :) :)

ตกมาหนักๆเฟืองยังไม่รูด สงสัยคลัชเจ้านี้จะมีดี :grin: รอวันเสาร์นักบินกลับมา คงจะได้เทสครับ :)

#647 sadpeeg

sadpeeg

สมาชิก

• 2,242 โพส
  • ที่อยู่สมควร วงษ์ใหญ่ uttaradit

โพส 14 กุมภาพันธ์ 2013 - 02:10

รบกวนพี่ๆหาอะใหร่หน่อยครับหรือแลกเปลี่เซอโวยกพิทพอดีมีหลายตัวครับ
สปินเดิ้ล ฮับ บูม ลิ้งนิดหน่อย
นอกกระทู้นิดนึงครับ อยากใด้มอเตอร์เดิม หัวและหาง มินิซีพีด้วยครับ ขอบคุณครับ
ยังหาอยู่ครับ จอดสนิดทั้งสองลำ
ความดีไม่มีความชั่วไม่ปรากรฏ
Somkhuan Wongyai
0150424141 bankkok
4522621523 Kasikron bank
0842295491 ต้อม

#648 chch

chch

สมาชิก

• 4,985 โพส

โพส 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 05:08

ตกมาหนักๆเฟืองยังไม่รูด สงสัยคลัชเจ้านี้จะมีดี :grin: รอวันเสาร์นักบินกลับมา คงจะได้เทสครับ :)

มาแล้วชุดคลัชเทพของหางV120 จากคุณtermoice ใส่กับ130X 2Sด้วยไม่ธรรมดาเลย ดีอย่างนี้ต้องขอคอร์ล่าเพิ่มแล้วละ :D
ไม่วันเสาร์ก็อาทิตย์คงได้ลอง 3D

http://www.youtube.com/watch?v=ikX3Uf6J1Bk

#649 termoice

termoice

สมาชิก

• 700 โพส
    หน้าบ้าน
  • ที่อยู่ต.บึงคำพร้อย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี

โพส 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 09:31

มาแล้วชุดคลัชเทพของหางV120 จากคุณtermoice ใส่กับ130X 2Sด้วยไม่ธรรมดาเลย ดีอย่างนี้ต้องขอคอร์ล่าเพิ่มแล้วละ :D
ไม่วันเสาร์ก็อาทิตย์คงได้ลอง 3D
http://www.youtube.com/watch?v=ikX3Uf6J1Bk

หาจนทั่วแล้วครับมี 3 อัน ผมทำใส่หนึ่ง ส่งให้คุณชาลีหนึ่งเหลืออยู่หนึ่งตอนไม่ได้ใช้เห็นอยู่หลายอัน พอจะใช้จริง ๆ หายไปไหนหมด :confused: ประจำ :LOL: เดี๋ยวไปเดินหาแถวคลองถมให้ครับ :) เจอจุดออน่ของคลัชชุดนี้แล้วครับอยู่ที่โอริงถ้าร้อนมาก ๆ (เวลาที่ใบหางหมุนฟรีขณะบินด้วยไอเดิล) ยางมันไม่ทนความร้อนครับจะละลายแล้วยุบตัวเป็นแผ่นแบน ๆ แข็ง ๆ มันก็จะดันเฟืองหางน้อยลงอาจทำให้กันหางไม่อยู่ได้ เจอกับตัวเองจากการตกเมื่อวานซืน เซอร์โวหางตอนนี้เดี้ยงไปแล้วทีแรกนึกว่าคลัชมีปัญหาถอดออกมาดูโอริงแบนแต๋เลย เปลี่ยนใหม่แล้วเทสหางยังหมุนอีกที่แท้เซอร์โวน้อยใจกลับบ้านเกิดไปแล้ว
ถามคุณชาลีหน่อยครับ ผมถอดเซอร์โวที่เสียดูแล้วชุดเฟืองทุกตัวปกติไม่หักไม่รูด ถอดบอร์ดดูจุดเชื่อมทุกจุดหนาแน่นดีเช็คสายไฟระหว่างปลั๊กเสียบ RX กับจุดบัดกรีที่บอร์ดก็มีความต้านทานทั้งสามเส้น แต่มอเตอร์เซอร์โวนิ่งสนิทเมื่อต่อแล้วบายด์กับ RX น่าจะเสียที่ไหนครับสายไฟมอเตอร์จะขาดในรึเปล่า เพิ่งตกครั้งแรกเองแรงไปหน่อยทำงอน :grin:

#650 termoice

termoice

สมาชิก

• 700 โพส
    หน้าบ้าน

โพส 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 09:45

หาจนทั่วแล้วครับมี 3 อัน ผมทำใส่หนึ่ง ส่งให้คุณชาลีหนึ่งเหลืออยู่หนึ่งตอนไม่ได้ใช้เห็นอยู่หลายอัน พอจะใช้จริง ๆ หายไปไหนหมด :confused: ประจำ :LOL: เดี๋ยวไปเดินหาแถวคลองถมให้ครับ :) เจอจุดออน่ของคลัชชุดนี้แล้วครับอยู่ที่โอริงถ้าร้อนมาก ๆ (เวลาที่ใบหางหมุนฟรีขณะบินด้วยไอเดิล) ยางมันไม่ทนความร้อนครับจะละลายแล้วยุบตัวเป็นแผ่นแบน ๆ แข็ง ๆ มันก็จะดันเฟืองหางน้อยลงอาจทำให้กันหางไม่อยู่ได้ เจอกับตัวเองจากการตกเมื่อวานซืน เซอร์โวหางตอนนี้เดี้ยงไปแล้วทีแรกนึกว่าคลัชมีปัญหาถอดออกมาดูโอริงแบนแต๋เลย เปลี่ยนใหม่แล้วเทสหางยังหมุนอีกที่แท้เซอร์โวน้อยใจกลับบ้านเกิดไปแล้ว
ถามคุณชาลีหน่อยครับ ผมถอดเซอร์โวที่เสียดูแล้วชุดเฟืองทุกตัวปกติไม่หักไม่รูด ถอดบอร์ดดูจุดเชื่อมทุกจุดหนาแน่นดีเช็คสายไฟระหว่างปลั๊กเสียบ RX กับจุดบัดกรีที่บอร์ดก็มีความต้านทานทั้งสามเส้น แต่มอเตอร์เซอร์โวนิ่งสนิทเมื่อต่อแล้วบายด์กับ RX น่าจะเสียที่ไหนครับสายไฟมอเตอร์จะขาดในรึเปล่า เพิ่งตกครั้งแรกเองแรงไปหน่อยทำงอน :grin:

แก้ไขหน่อยครับไม่ใช่ใบหางหมุนฟรีซิ เฟืองหางต่างหากที่หมุนฟรี ส่วนแกนหางและใบน่ะหยุดนิ่งเพราะอะไรสักอย่างทำให้มันหยุดขณะกำลังหมุน(จากการตกหรือไม่ก็กระแทกเหมือนของผม)

#651 chch

chch

สมาชิก

• 4,985 โพส

โพส 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 12:08

หรือใส้ปากกาก็ใช้ได้ วันก่อนบอกว่ใช้อะไหล่ตัวไหน จาก ฮ.รุ่นไหนครับ
ยางโอริงลองอันนี้ ของมาแล้วจะได้ลองดูครับ
http://item.taobao.c... ... 967184337
ส่วนเซอร์โวนั้น ตัวมอเตอร์เองก็อาาจะเสียได้นะครับ เห็นของ130 มอเตอร์เซอร์โว ถึงจะใหม่ๆมันก็เสียง่ายครับ

#652 zerozam

zerozam

สมาชิก

• 295 โพส
  • ที่อยู่64/14 ม.2 ต.ป่าตาล อ.เมือง จ.ลพบุรี 15000

โพส 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 13:41

ขันน๊อตยึดกริ๊ปเบลดหลักกับเบลดหลัง ควรขันแน่นแค่ไหนครับ

ฉันรู้ว่าเธอคิดถึง  ฉันรู้ว่าเธอห่วง  ฉันรู้ว่าเธอหวง ฉันรู้ว่าเธอรัก   แต่ได้โปรดเถอะที่รัก อย่ามาทักฉันว่า "ซื้อฮอมาเท่าไหร่ " :D  :D  :D  

#653 termoice

termoice

สมาชิก

• 700 โพส
    หน้าบ้าน

โพส 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 14:00

หรือใส้ปากกาก็ใช้ได้ วันก่อนบอกว่ใช้อะไหล่ตัวไหน จาก ฮ.รุ่นไหนครับ
ยางโอริงลองอันนี้ ของมาแล้วจะได้ลองดูครับ
http://item.taobao.c... ... 967184337
ส่วนเซอร์โวนั้น ตัวมอเตอร์เองก็อาาจะเสียได้นะครับ เห็นของ130 มอเตอร์เซอร์โว ถึงจะใหม่ๆมันก็เสียง่ายครับ

ไส้ปากกาใสๆ ก็เคยลองหลายยี่ห้อมันหลวมเหมือนกันหมด ถ้าคุณชาลีเจอที่ใช้ได้ช่วยบอกยี่ห้อด้วยครับจะลองบ้าง
ที่ส่งไปให้คือลิ๊งค์สวอชเพลสของลามาครับ เย็นนี้จะเช็คเซอร์โวดูอีกทีถ้าซ่อมไม่ได้ก็ต้องหาใหม่ :)

#654 chch

chch

สมาชิก

• 4,985 โพส

โพส 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 14:39

ไส้ปากกาใสๆ ก็เคยลองหลายยี่ห้อมันหลวมเหมือนกันหมด ถ้าคุณชาลีเจอที่ใช้ได้ช่วยบอกยี่ห้อด้วยครับจะลองบ้าง
ที่ส่งไปให้คือลิ๊งค์สวอชเพลสของลามาครับ เย็นนี้จะเช็คเซอร์โวดูอีกทีถ้าซ่อมไม่ได้ก็ต้องหาใหม่ :)

เซอร์โวลองของของ 130น่าจะอยู่ได้ยาวๆ ราว1พันพอดีครับ

#655 BarBQ

BarBQ

สมาชิก

• 1,404 โพส
    สนามฟรี ริมคลางทวีวัฒนา
  • ที่อยู่มนสิช เจริญสิทธิ์ 231 หมู่ 6 เพชรเกษม126 ต.อ้อมน้อย อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร 74130 โทร 089-0717058

โพส 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 19:49

เพิ่งสั่งของ x130ไปเหมือนกัน ;)

Tel.089-0717058 (คิว)

#656 chch

chch

สมาชิก

• 4,985 โพส

โพส 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 21:28

ผ่านเลยครับ ชุดคลัชของคุณ termoice :grin:

#657 termoice

termoice

สมาชิก

• 700 โพส
    หน้าบ้าน

โพส 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 23:18

เซอร์โวลองของของ 130น่าจะอยู่ได้ยาวๆ ราว1พันพอดีครับ

โชคดีซ่อมได้ครับมอเตอร์เสียจริง ๆ ด้วย ของใหม่ติดกับฮอเลยเปลี่ยนมอเตอร์แล้วกลับมาเหมือนเดิมไม่ไปจีนแล้ว ถ้าซ่อมไม่ได้อดบินหลายวันแน่ไม่มีสำรองเลย ของ 130X สั่งซื้อกันที่ไหนกันบ้างครับ คุณคิวก็สั่งไปแล้วอดพ่วงด้วยเลย :D :D ร้านฝั่งธนฯ ก็รอสองอาทิตย์อีก

#658 dearporing

dearporing

สมาชิก

• 3,610 โพส
  • ที่อยู่เพรชเกษม78 TheMallบางแค

โพส 16 กุมภาพันธ์ 2013 - 00:16

ZBR เซอโวถูกนะไม่รู้มีของหรือยัง

http://www.zbrhobby.... ... pe=&page=1

อะไหล่ xmodify ก็มีอะไหล่

สงสัยว่าคลัสมันทำหน้าที่อะไร มารองเฉยๆ เหมือนยาง โอริงหรือปล่าวครับ

ระยะทางไม่สำคัญเท่าการเรียนรู้ระหว่างทาง

#659 termoice

termoice

สมาชิก

• 700 โพส
    หน้าบ้าน

โพส 16 กุมภาพันธ์ 2013 - 11:06

สงสัยว่าคลัสมันทำหน้าที่อะไร มารองเฉยๆ เหมือนยาง โอริงหรือปล่าวครับ

มันทำให้เฟืองหางและชุดส่งกำลัง(ดอกจอกและเพลา)เพื่อขับใบหางหมุนฟรีได้เมื่อใบหางสะดุด(หยุดหมุนช่วงสั้นๆ) ช่วยลดความเสียหายของดอกจอกและเฟืองหรือไม่เสียเลย ตั้งแต่ผมใส่ชุดคลัชให้ v120 ทั้งที่ซื้อนอกและที่โมเองตกเบาตกหนักยังไม่เสียดอกจอกอีกเลยครับ :)

#660 sek142

sek142

สมาชิก

• 4,205 โพส
    สนามกีฬาจังหวัดนนท์
  • ที่อยู่70 ถ.รัชดาภิเษก วัดท่าพระ บางกอกใหญ่ กทม. 0816184901

โพส 16 กุมภาพันธ์ 2013 - 12:30

ที่เฟืองหางตัวสุดท้ายที่เสียบกับเพลาใบหางเจาะให้เป็นรูกลมไม่มีบากทำให้มันหมุนฟรีได้แล้วใช้ยางโอลิงอัดเบียดให้มันแน่นกับเพลาใบหาง ทำให้มันหมุนตามกันไปได้แต่เวลาเจอการกระแทกแรงๆมันจะสามารถรูดไปได้บ้างแล้วแต่ว่าเราจะอัดให้ยางโอลิงแน่นแค่ไหน หลักการมันเป็นแบบนี้ เมื่อก่อนมีคนเคยทำด้วยวิธีเอาสปริงมายันแต่มันฟรีมากไปเล่นแรงๆแล้วมันหมุนฟรีทำให้หางไหลแต่เดี๋ยวนี้ใช้ยางแทนมันแน่นดีเล่นแรงๆได้หมุนฟรีได้บ้างทำให้เซฟเฟืองตัวอื่นๆ ก็ต้องดูไปว่ามันจะทนแค่ไหนเล่นแรงได้แค่ไหน ตอนนี้ก็ต้องรอหัวหน้าทีมวิจัย2คน(คุณtermoice,คุณchch) วิเคราะห์ก่อนว่ามันจะโอเคไหมค่อยเอามาเผยแพร่ รอนักบินเสี่ยงตายเอาไปลองบินหนักๆก่อน ฝากความหวังไว้ด้วยนะครับสู้ต่อไปนักวิทยาศาสต์ไทย :D

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม