Jump to content

Walkera Master CP ฮ.ฝึกบินเดินทางถึง 3D

• Please log in to reply
4255 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 Gakman

Gakman

สมาชิก

• 2,778 โพส
  • ที่อยู่บางพลีใหญ่ สมุทรปราการ

โพส 29 กันยายน 2012 - 12:00

เห็นภาพโฆษณา Walkera Master CP ในเว็บ Helipal ก็รู้สึกสนใจ ฮ รุ่นนี้ขึ้นมา ทั้งๆ ที่ ผมไม่เคยเล่น Walkera มาก่อนเลย
รูปที่โพส
ในหนังจีนเวลาที่เขาพากย์เป็นภาษาอังกฤษ อาจารย์ที่สอนวิทยายุทธเขาเรียก "Master"
  • surun sound และ terminal like this

#2 Gakman

Gakman

สมาชิก

• 2,778 โพส
  • ที่อยู่บางพลีใหญ่ สมุทรปราการ

โพส 29 กันยายน 2012 - 12:05

ได้ไปลองจับตัวจริงมาแล้ว ก็รู้สึกสนใจขึ้นมาทันที
รูปที่โพส
สองปีก่อน เวลาพูดถึง ฮ. ครู ไว้ฝึกบิน เราจะนึกถึง Honey Bee V2 ซึ่งผมก็มีสามลำ เวลาบินจริงๆ มันยากมากสำหรับมือใหม่ แต่ตอนนี้ผมว่า Master CP น่าจะมาแทน HB V2 ได้ดีทีเดียว

ตัว ฮ. มีน้ำหนักเบา ขนาดตัวเทียบได้กับ ฮ ขนาด 250 แต่โครงและชิ้นส่วนจะดูหนากว่า หางเป็นมอเตอร์ ทำให้น่าจะทนทานดี

ประสิทธิภาพการบิน การ Hover นิ่งดีมาก ชู๊ตเบาๆ หางตรง แน่น แต่ความรู้สึกมันจะเบาๆ ไม่หนักแน่นเหมือนกับ ฮ Trex250 แต่เป็น ฮ. ที่น่าสนใจสำหรับการฝึกบิน ทั้งการบินเดินทาง หันรอบทิศ หงายท้อง 3D เบาๆ

ลงรูปลำของผมให้ดู ลำนี้ดัดแปลงใช้แบตเตอรี่ของ ฮ 250 ทำให้ใส่คานูปีเดิมยาก เลยเอาคานูปีของ Honey bee V2 สีแดงมาใส่แทน
รูปที่โพส

วันนี้จับคู่ถ่ายรูป เทียบขนาดกันระหว่าง MasterCP กับ Trex250 จะเห็นว่าขนาดมันเท่ากันเลย

รูปที่โพส

ส่วนตัวเฟืองเซอร์โวของ Walkera เป็นจุดอ่อนที่สำคัญ เห็นทางคนขายก็เริ่มสั่งชุดซ่อมเฟืองกันมาแล้ว ก็มีทางเลือกสองทางคือเปลี่ยนเฟืองซ่อม (ชุดเฟืองน่าจะไม่แพง) หรือไม่ก็เปลี่ยนเซอร์โว ตอนนี้ผมใช้เซอร์โวของ ESky มันก็ใช้ดีกว่า แต่ใครที่ได้เซอร์โวเฟืองเหล็กดีๆ ที่ขนาดเท่ากันมาใส่แทนได้ก็ช่วยบอกกันด้วยนะครับ

#3 Gakman

Gakman

สมาชิก

• 2,778 โพส

โพส 29 กันยายน 2012 - 13:46

---ผมเอาส่วนที่ผมโพสต์ในหน้าอื่นๆ แก้ไขมารวมในหน้าแรกนี้เพื่อจะได้ติดตามได้ง่ายครับ---

คนอื่นได้เล่น Master CP กันแล้ว ถึงคราวผมบ้าง วันนี้ได้รับ Master CP มาแล้ว เดี๋ยวรีวิวจะตามมา แต่บอกคุณสมบัติที่สำคัญจากการดัดแปลงของคุณกฤษณ์CU อย่างแรกคือการตัดถาดใส่แบตและเปลี่ยนปลั๊กแบตเตอรี่ เพื่อจะได้ใช้แบตสำหรับ ฮ 250 ที่มีอยู่แล้วมากมาย

รูปที่โพส

และส่วนโมดิฟายที่สำคัญที่สุดสำหรับผม คือการเปลี่ยนข้างสวิทช์ Idle/hold เพราะวิทยุของ Walkera เขาจะเป็น Hold ซ้าย Idle ขวา ซึ่งผมจะไม่ชินแบบนี้ทำให้ไม่กล้าบิน กลัวจะตัด Hold กลายเป็น Idle วี๊ดไปเลย ได้คุณกฤษณ์จัดการต่อสายย้ายข้าง ตอนนี้ Hold มาอยู่ขวาและ Idle กลายเป็นซ้าย เหมือนวิทยุเครื่องอื่นๆ ที่ผมใช้อยู่ไม่ว่าจะเป็น Spektrum และ Futaba ปรับแบบนี้ก็พร้อมบินล่ะ

รูปที่โพส

รูปที่โพส
http://www.youtube.com/watch?v=vH5zPmMN8uk&feature=player_popout

ลองจับดูหลังจากบินมอเตอร์มันค่อนข้างร้อน ไม่เหมือนกับมอเตอร์ Brushless ที่เราเล่นกัน ซึ่งเป็นลักษณะของมอเตอร์แปรงถ่าน ดังนั้นในแต่ละไฟลต์บินแล้วควรพักให้เย็นก่อนบินรอบต่อไป

ลองบิน Master CP ที่ใส่เซอร์โว A, P เป็นของ ESky EH0508 อาการบินใช้ได้ แต่เซ็ตองศาใบยังไม่ดีเลยย้วยกว่าเดิมหน่อย แต่ก็ใช้ได้ครับ บินสนุกดี ตัดมาให้ดูเป็นคลิปสั้นๆ จริงๆ บินเดินทางเล่นเสียนานเลยแต่ตัดออกเพราะคงน่าเบื่อสำหรับคนดู มาดูตอนลงจอดบนสนามบินโต๊ะหินของผมกัน

http://www.youtube.com/watch?v=EdWUdrDhRkM

หลังจากเปลี่ยนเซอร์โว ESky ทั้งสามตัว ก็หาโอกาสทดสอบบินกันแบบเต็มๆ วันนี้ขับรถผ่านถนนวงแหวนรอบนอก นึกได้ว่ามีสนามของชมรมเกษตรนวมินทร์ ที่เห็นได้จากข้างทาง ผมเคยแอบจอดรถดูเขาบินเหมือนกัน วันนี้เลยแวะไปเยี่ยม

รูปที่โพส

พอไปที่สนาม ก็ชักไม่กล้าบิน เพราะที่นั่นมีแต่ ฮ ระดับเทพ ขนาด 600-700 เล็กสุดก็ 450 จอดเรียงหลายลำ รู้สึกว่า ฮ เรามันเหมือนเศษพลาสติกของเด็กเล่นบินได้ยังไงก็ไม่รู้ แต่ไหนๆ ไปแล้วก็ขอจัดหน่อย ได้บินไปสองก้อน

ก่อนอื่นต้องบอกว่าสนามสวยมาก เคยมาที่สนามนี้นานแล้วตอนนั้นยังไม่ได้ปรับปรุง ขณะที่มีรันเวย์คอนกรีต มีเพิงพัก เวลาบินตอนเย็นจะได้แสงที่ดีมาก มองเห็น ฮ ชัด จะว่าไป Master CP นี่บินนิ่งสู้ ฮ ยักษ์ทั้งหลายได้เลย แต่มันไม่ค่อยมีแรงชู๊ตเท่านั้น ถ้าบินเดินทางก็สนุก ได้บินที่กว้างมากๆ นี่ทำให้ได้เห็นประสิทธิภาพของ MasterCP ได้ดีขึ้น บินยกตัวตีวงหงายท้อง ทำได้ดี แต่มีอยู่ช่วงนึงเกิดลืมเปิดไอเดิล ตีลังกาหงายท้องเอาเฮดลงจากความสูง 10 เมตรลงพื้น ขี้ดินจับกริบเบรดเป็นเทือกเลย แต่หยิบมาบินต่อได้เฉยเลย ถ้าเป็น ฮ อื่นก็คงใส่ถุงดำกลับแล้ว เสียดายที่บินรอบนี้ไม่ได้ถ่ายวีดีโอไว้ มาถ่ายเอาก้อนสองแล้ว แต่ในคลิปข้างล่างตัดตอนบินไปบินมาออกซะเยอะเพราะมันยาว

หลังจากบินเต็มๆ ไปแล้ว ก็เจอว่าเซอร์โว E เริ่มมีปัญหาบ้าง มีอาการกระตุกคงเพราะเฟืองข้างในอาจจะแหว่งไปแล้ว เพราะวันนี้ตกแรงไป 3 ครั้ง แต่ถึงตอนนี้ก็ยังบินได้ถ้าไม่ซ่อมก็ยังคงเล่นได้อีกสักพัก แต่เดี๋ยวก็คงจะเปลี่ยนเซอร์โวใหม่อีกว่า ยังมีเซอร์โว ESky เหลือตามตัว King3 และ HoneyBeeV2 ที่ทิ้งไว้ในกล่องอีกหลายตัว

http://www.youtube.com/watch?v=xER-J7SEuLQ

หาอะไรแปลกๆ มาเล่นกับ Master CP สักหน่อย ลองดูในคลิปนะครับ มีอะไรสนุกๆ หลายอย่าง

http://www.youtube.com/watch?v=FcUXQy7NtcI

สรุปเรื่องเซอร์โวของ Master CP ให้ดังนี้นะครับ

เซอร์โวที่ติดมากับตัวลำเปราะมากทีเดียว ถ้าซื้อมาเล่นแนะนำให้เตรียมเซอร์โวใหม่ไว้เลย ความเปราะของมันมีแม้แต่เซอร์โวรูดกลางอากาศ หรือบินตกแล้วเซอร์โวพัง เพราะเซอร์โว walkera เป็นเฟืองพลาสติกที่บางมาก

คุณ somchai6813 ทดสอบให้แล้วว่า MasterCP ใช้เซอร์โวได้ทุกแบบ ไม่ว่าจะเป็น digital หรือ Analog ดังนั้นลองเลือกหากัน

ทีนี้ถ้าจะเปลี่ยนเซอร์โว ถ้าเป็นไปได้ขอให้หาเฟืองโลหะจะได้ทนหน่อย ปัญหาที่สำคัญคือเซอร์โว Walkera ตัวมันเล็ก จะหาเซอร์โวที่มีขนาดใกล้เคียงยากหน่อย ถ้าหาได้ตัวเล็กก็ดัดแปลงไม่ยาก แต่ถ้าได้เซอร์โวที่มันยาวขึ้น ก็ต้องดัดแปลงเยอะหน่อย

ในรูปข้างล่างเป็นเซอร์โว Esky ที่มีขนาดเล็ก ใส่แทนในช่องเซอร์โวเดิมได้ แต่ต้องตัดหูเซอร์โวออกนิดนึง
รูปที่โพส

แต่ถ้าหาเซอร์โวขนาดเท่าเดิมไม่ได้ อย่างในรูปผมใช้เซอร์โว KDS-N290 ที่มันยาวกว่าเดิมนิดนึง ทำให้ไม่สามารถวางลงตามช่องได้ ต้องทำการตัดส่วนท้ายของเมนเฟรมออกตามภาพ แต่คงเหลือด้านบนไว้กดเซอร์โวให้มันอยู่ จากนั้นเจาะรูเฟรมนิดนึงเพื่อใส่สายรัด (เคเบิลไทร์)
รูปที่โพส

จะเห็นว่าด้านท้ายของเซอร์โวจะยื่นยาวออกไปจากตัวลำ แต่เซอร์โวตัวหน้าที่มันยาว การใส่เซอร์โวแบบนี้จะทำให้ลิงก์ของเซอร์โว A และ P มันจะเอียงๆ (ดูลูกศรสีแดง) แต่ก็ใช้บินได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ
รูปที่โพส
ถ้าเล่นไปสักพักก็ดัดแปลงใส่ Brushless motor ได้ แต่อะไหล่มอเตอร์หลักราคา 3xx มอเตอร์หางราคา 2xx เล่นไปพอแรงน้อยก็เปลี่ยนอะไหล่ไปเรื่อยๆ ก็พอได้ แต่ ฮ รุ่นนี้มันยังใหม่มาก ต้องให้คนที่เล่นแล้วมาเล่าให้ฟัง

หลังจากที่เจอปัญหา MasterCP บินแบบไม่มีแรง ชู๊ตไม่ขึ้น ก็โทษโน่นโทษนี่ เปลี่ยนมอเตอร์ เปลี่ยนสปีด เปลี่ยนแบต ก็ยังไม่ช่วยเลย บินแบบเหี่ยวๆ มอเตอร์ สปีด และแบตร้อนจี๋ ตีลังกาไม่ได้ ลอยตัวบินไปบินมายังแทบไม่ไหว

ตอนนี้ได้คำตอบแล้ว มันเกิดจากใบพัดครับ คือใบเก่าที่มาตั้งแต่แรกผมบินตกมาไม่รู้กี่ครั้ง จนสติกเกอร์ที่ติดบนใบมันเยินไปหมดอย่างที่เห็นในรูปข้างล่าง การต้านลมของขุยสติกเตอร์เหล่านี้มันดึงกำลังของมอเตอร์ไปมากจนมันหมดแรงครับ พอเปลี่ยนใบใหม่เรี่ยวแรงก็กลับคืนมา... จริงๆ แล้วก็คิดเรื่องนี้อยู่แต่แรกแต่ก็คิดไปว่ามันไม่น่าจะมีผลมากขนาดนี้ มัวแต่ไปโทษอย่างอื่นเสียตั้งนาน วันนี้ได้กลับมาบินอีกครั้ง ดีใจจริงๆ ได้บิน Loop เป็นครั้งแรกด้วย

รูปที่โพส

บินไปบินมาชักเบื่อ เอาบอดี้สเกลมาใส่เล่นๆ ขำๆ
รูปที่โพส

เปลี่ยนเซอร์โวมาเป็น TowerPro ทั้งสามตัวเป็นที่เรียบร้อย ผลการทดลองบินเดินทาง หกคะเมนตีลังกา สอบผ่านสบายครับ
การติดตั้งเซอร์โวใหม่ ต้องดัดแปลงเล็กน้อย ช่องเสียบเซอร์โวต้องมีการเจาะขยาย ตัดหูเซอร์โวออกบางส่วน ส่วนตัวหู antirotation ผมเอากลับหน้ากลับหลัง เจาะรูแล้วเอาสายรัดรัดแบบง่ายๆ แค่นี้ก็อยู่แล้วครับ
รูปที่โพส

ผมเปลี่ยนมอเตอร์เป็นแบบ brushless แล้ว ใครใช้ชุดแปลงแบบนี้ก็ลองดูนะครับ ได้กำลังดีขึ้นและไม่ร้อนมาก บินต่อเนื่องได้
https://dl.dropboxus...L converter.jpg

#4 bicycleman

bicycleman

สมาชิก

• 412 โพส

โพส 29 กันยายน 2012 - 15:06

ถ้าเปนแปลงถ่านกับไซส์200ไม่น่าจะดีแต่ถ้ามีชุดแต่งบรัชเลสก็โอเค เห็นของจริงมาแล้วคับบินนิ่ง แต่เอามา3dลำมันหนักไปคับ ฮอออกอาการแกว่งๆ

#5 กฤษณ์ CU

กฤษณ์ CU

สมาชิก

• 8,595 โพส
  • ที่อยู่ตลิ่งชัน กทม

โพส 29 กันยายน 2012 - 17:41

ลองเบาๆ แล้ว มือใหม่น่าจะบินสนุขึ้นครับ มันนิ่งมากๆ

#6 Gakman

Gakman

สมาชิก

• 2,778 โพส

โพส 30 กันยายน 2012 - 06:47

ถ้าเปนแปลงถ่านกับไซส์200ไม่น่าจะดีแต่ถ้ามีชุดแต่งบรัชเลสก็โอเค เห็นของจริงมาแล้วคับบินนิ่ง แต่เอามา3dลำมันหนักไปคับ ฮอออกอาการแกว่งๆ

ถ้าพูดถึง 3D ดูแล้วน่าเป็น ฮ ฝึก แบบหงายท้องบินอะไรแบบนี้ครับ ถ้า 3D หนักๆ คงไม่ไหว ที่ผมสนใจ Master CP ก็คือเอามาฝึกพื้นฐานมากกว่า ขนาดมันกำลังดีไม่เล็กมากเหมือนบิน mCPX และไม่ใหญ่เหมือน 450 ทำให้น่าจะบินในสนามเล็กๆ ได้ดี ผมเล่นอยู่ใกล้กรุงเทพหาพื้นที่กว้างๆ เล่นยากมาก ทุกวันนี้ส่วนใหญ่ก็บินในสนามหญ้าหมู่บ้านซึ่ง 450 มันใหญ่ไปหน่อย ส่วน Trex250 ก็ขนาดกำลังดีแต่มันไม่กล้าฝึกมากเพราะถ้าตกแล้วก็ซ่อมเยอะ

เพิ่มเติมสำหรับมือใหม่ครับ
มีคนที่เคยบิน ฮ 4ch แล้วได้ masterCP เป็น ฮ 6Ch ลำแรก ถามว่ารีโมทมีปุ่มอะไรมากมาย มันใช้ทำอะไรบ้าง

การเล่น ฮ 6ch จะต้องมีการปรับตั้งหลายอย่าง สำหรับมือใหม่มากๆ สิ่งแรกคือต้องให้ทางร้านหรือคนที่เล่นเป็นแล้ว ปรับตั้งรีโมทให้ใช้งานได้ ให้เขาลองบินให้เรียบร้อยว่ามันปรับตั้งถูกต้อง อันนี้สำคัญมากนะครับ ฮ 6ch แบบ masterCP แม้จะบินง่ายมาก แต่ก็ต้องปรับตั้งให้ถูกต้องไม่งั้นอันตราย

การบินโดยปรกติ สวิทช์สับทุกตัวต้องสับให้อยู่ในตำแหน่งออกจากตัวผู้เล่น เช่น gear อยู่ที่ 0, mix อยู่ที่ 0, D/R อยู่ที่ 0 สวิทช์ที่สำคัญที่สุดมีสองตัวคือ Hold กับ FMOD Switch (Flight mode) หรือเรียกว่า Idle เวลาบินก็ใช้แค่สวิทช์สองตัวนี้ล่ะ

Hold ใช้ตัดการทำงานของมอเตอร์หลัก เพื่อหยุดใบพัด เวลา ฮ ไม่ได้บิน เราจะตัดสวิทช์ไว้ที่ Hold เสมอ เพื่อความปลอดภัย ไม่งั้นถ้ามีอะไรไปโดนคันเร่ง (Throttle) ใบจะหมุนทันที คนเล่นต้องคิดเสมอว่า ฮ มันพร้อมบิน ดังนั้นเราต้องใช้นิ้วโป้งมือซ้ายกดคันเร่งให้ต่ำสุดไว้ตลอด พร้อมทั้งสับ Hold ด้วย เวลาพร้อมจะบินถึงจะสับ Hold ให้อยู่ในตำแหน่งสับออกจากตัว ฮ. ก็จะพร้อมบิน พูดง่ายๆ Hold ก็เหมือนเบรคมือของรถนั่นเอง เวลาจอดรถควรเข้าเบรคมือเพื่อกันรถไหล

FMOD (Flight mode) หรือที่เรานิยมเรียกไอเดิล (Idle) เป็นสวิทช์ที่สำคัญและอันตรายมาก เป็นสวิทช์ที่ทำให้เราบิน 3D ตีลังกาหงายท้องได้ อันนี้ในระยะแรกจนกว่าจะบินคล่องแล้ว ห้ามไปเล่นกับมันนะครับ ถ้าสับตัวนี้มอเตอร์จะทำงานอย่างแรงตลอดเวลา ไม่ว่าคุณจะโยกคันเร่ง (throttle) ไว้ตรงไหนก็ตาม ไม่ว่ามันจะอยู่ล่างสุดหรือบนสุด มอเตอร์ก็จะทำงานตลอด ใบหมุนจี๊ดจะหยุดหมุนก็ต่อเมื่อตัด Hold เท่านั้น ถ้าคนที่ไม่เข้าใจการทำงานของ ฮ. แบบนี้จะตกใจมากที่ใบพัดไม่หยุดหมุน อาจลอยไปชนข้าวของหรือชนคนอันตรายไปกันใหญ่

การฝึกบิน ฮ 6Ch ต้องค่อยเป็นค่อยไป ฝึกยกตัวลอย ฝึกบินลง ตัด Hold ทุกครั้งที่จอด และอย่าเพิ่งไปยุ่งกับ FMOD ทำให้คล่อง แล้วศึกษาไปเรื่อยๆ หากระทู้สำหรับมือใหม่ในเว็บนี้อ่านดูครับ (ค้นคำว่า "มือใหม่" ในช่องค้นหาข้างบนก็เจอแล้วครับ)

เพิ่มเติมที่คุณ Sek142 เปรียบเทียบ ฮ ยอดฮิตสามลำไว้ให้ด้วยครับ

ตอบสำหรับคนที่คิดจะซื้อmaster cpครับ ตอบเผื่อไปถึงคนที่คิดจะซื้อv120d02s และmini cpด้วยเลยช่วงนี้มี3รุ่นนี้แหละที่เป็นที่นิยม
master cpความรู้สึกแรกที่ได้สัมผัส
1.มันเหมาะกับมือใหม่มากๆเพราะมันนิ่งมากครับ
2.ขนาด50เซ็นไม่เหมาะกับการบินในบ้านแน่ๆครับต้องหาที่กว้างเล่นแต่ผมบินวนในบ้านได้นะ4เมตรคูณ5เมตร
3.มันไม่แรงเหมือนtrex250เพราะมันเป็นมอเตอร์แปลงถ่าน แต่ถ้าเปลี่ยนมอเตอร์เป็นบัสเลสอาจจะแรงขึ้นมากกำลังสั่งมาลองบ้าง
4.ด้วยความที่มันไม่แรงมันจึงทนมากครับตกแล้วไม่มีอะไรเสียหาย หางมอเตอร์ด้วยเลยไม่มีปัญหาเฟืองรูด สายพานขาดหรืออะไร บินตกเก็บมาบินต่อได้
5.ถ้ามันแรงขึ้นคิดว่าความเสียหายก็คงมากตามไปด้วย ตัดสินใจดูแล้วกันว่าจะทำให้แรงขึ้นหรือบินเบาๆ
6.เดิมๆมันแรงขนาดตีลังกาเล่นได้สบายครับไม่ต้องกลัวว่าจะทำไม่ได้พี่Gakmanลองแล้วสบาย
7.เซอร์โวคิดว่าต้องเปลี่ยนแน่ๆครับ หาเซอร์โวอื่นเฟืองเหล็กมาใส่จะดีกว่าหาทางโมกันเองครับ

v120d02s
1.เหมาะกับบินในบ้านและนอกบ้านสู้ลมได้สบาย
2.มันไวมากสำหรับมือใหม่ ลำเล็กกว่าmaster cpทำให้มันไวกว่าครับ
3.รุ่นนี้คุ้มครับมอเตอร์บัสเลส หางเพลา บินได้นิ่งหางไม่ไหล
4.มีปัญหามากที่สุดคือเฟืองหางชอบรูดครับพยายามใส่ให้ได้ลึกครับ เอาบูมออกมาตัดไปสัก2มิลจะเสียบเพลาได้ลึกขึ้นจะได้รูดยากหน่อย
5.เฟืองเซอร์โวเป็นพลาสติกหักได้ง่ายถ้าตกแรง เฟืองซ่อมเซอร์โวมีขายราคาไม่แพง
6.เป็นฮอที่คิดว่าควรมีทุกคนครับเพราะมันบินในบ้านนอกบ้านได้ดี

mini cp
1.ดีกว่าgenius cpบินได้นิ่งกว่า ขาสกีเวลาหักเปลี่ยนได้ง่ายกว่ามากๆ
2.ลำเล็กบินในบ้านได้ดี
3.เวลาตกเฟืองเซอร์โวมีโอกาสรูด เฟืองซ่อมหายาก ซื้อเซอร์โวใหม่ราคาประมาณ300กว่าบาท
4.ไม่แนะนำให้เปลี่ยนเป็นมอเตอร์บัสเลส ปัญหาเยอะครับ
5.ด้วยความที่มันเป็นมอเตอร์แปลงถ่านทำให้มันไม่แรงมาก เวลาตกความเสียหายน้อย เล่นง่ายกว่าv120d02s

สรุป
ไม่มีที่เล่นไม่ไปสนาม เล่นในบ้าน มือใหม่มากเลือก mini cp
ไม่มีที่เล่นไม่ไปสนาม เล่นในบ้าน หน้าบ้าน เล่นเป็นแล้วพอประมาณ เลือกv120d02s
มีที่กว้างเล่นเลือก master cp

สำหรับมือใหม่เพิ่งหัดบิน ผมลองทำคลิปแนะนำการฝึกบินเบื้องต้นมาให้ดูครับ การฝึกมีความสำคัญมากต่อพื้นฐานของการบิน หลายคนพอเสียบแบตแล้วก็อยากบินเล่นวาดลวดลายไป แต่อยากจะให้ทดลองการฝึกบินด้วย ถ้ามีถ่านสองก้อนอาจจะบินเล่นซะก้อนหนึ่งแล้วเก็บถ่านอีกก้อนไว้สำหรับการฝึก ลองดูแบบฝึกในคลิปข้างล่างนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=IXSXx9Tpx5A

สำหรับมือใหม่ที่ยังไม่รู้จักโหมดบิน Normal กับ Idle ที่ใช้เวลาบินหกคะเมนตีลังกา ผมทำคลิปแนะนำแบบง่ายๆ มาให้ดูกันครับ
http://www.youtube.com/watch?v=LdSe1RM9QJY

การตรวจเช็คเซอร์โวและปรับสวอชเพลตมีความสำคัญ ทำได้ตามขั้นตอนนี้ครับ

1. ตรวจสายเซอร์โวและสายมอเตอร์ว่าปรกติ โดยเฉพาะจุดปลั๊กที่เสียบกับกล่องควบคุม
2. ตรวจการทำงานของเซอร์โวทั้งสามตัว ขยับโยกดูว่าทำงานปรกติไม่สะดุด (โยกสติกให้เซอร์โวขยับขึ้นลง ต้องไม่มีเสียงสะดุดหรือเสียงดังแต๊กๆ) เพื่อให้แน่ใจว่าเฟืองเซอร์โวเป็นปรกติ
3. ตรวจการขยับของสวอชเพลต และกริบเบรดว่าฝืดหรือเปล่า ให้ถอดลิงก์เซอร์โวออกสามตัว แล้วลองขยับสวอชเพลตขึ้นลงเอียงซ้ายขวาดู ต้องลื่นในทุกแกน ตรวจการขยับของกริบเบรดว่าโยกได้คล่อง
4. วาง ฮ บนพืนเรียบ เปิดวิทยุ เสียบแบตที่ ฮ รอจน ฮ เซ็ตตัว อย่าเพิ่งไปแต่คันโยกบนวิทยุ เราต้องการดูว่าสวอชเพลตค่าเริ่มต้นเป็นอย่างไร ถอดแบตออก แล้วเล็งดูว่าสวอชเอียงไหม จากนั้นปรับระดับของสวอชเพลตใหม่ ทำได้โดยถอดแบตออกก่อน แล้วเลือกทำวิธีใดวิธีหนึ่งในสามวิธีต่อไปนี้
4.1 ถอดลิงก์ที่ยึดเซอร์โวกับสวอชเพลต หมุนปรับหัวลิงก์ปรับความยาวของลิงก์ให้ได้ระยะที่ทำให้สวอชเพลตขนานกับพื้น หรือ
4.2 ถ้าหลังจาก ฮ เซ็ตตัวแล้วแขนเซอร์โวเอียงไม่ขนานพื้น ใช้ไขควงถอดแขนออกแล้วใส่ใหม่ ปรับมุมเอียงของแขนเซอร์โวให้มันขนานกับพื้น หรือ
4.3 ถ้าแขนเซอร์โวเอียงไม่มาก สามารถใช้โปรแกรม subtrim ในวิทยุ ปรับแขนเซอร์โวให้ตรงขนานกับพื้น หลังจากนั้นถ้าสวอชเพลตยังไม่อยู่ในแนวระนาบ ให้ถอดลิงก์มาปรับตามข้อ 4.1
5 เสียบแบตเริ่มเซ็ตตัว ฮ ใหม่ ดูว่าสวอชเพลตค่าเริ่มต้นกลับมาอยู๋ในแนวระนาบหรือยัง ถ้ายังอาจจะย้อนทำตามขั้นตอนที่ 4 อีกครั้ง
6 เช็คมุมใบพัด (Pitch) ให้ถูกต้อง ถ้ายังไม่เข้าใจเรื่อง pitch ลองดูวีดีโอข้างล่างครับ

การตั้งมุมใบพัด (Pitch) แบบง่ายๆ ทำได้ตามคลิปนี้ครับ การตั้ง pitch 0 มีความสำคัญมาก จริงๆ แล้วถ้าตั้งถูกต้อง ค่า travel adjustment ที่เป็นค่าบวก (H) และค่าลบ (L) จะต้องเป็นเลขเดียวกัน มุมใบพัดนี้ถ้าขนาดความยาวเบรดไม่เท่ากันก็ต้องปรับให้เหมาะสม อย่างของ MasterCP ความยาวใบพัด 200 mm เวลาพับใบเข้าหากัน ปลายใบต้องห่างประมาณ 8 cm แต่ถ้าเล่น ฮ จิ๋วอย่าง V120D02S ความยาวใบพัด 135 mm ปลายใบจะต้องห่างประมาณ 5.5 cm เพราะใบมันสั้นกว่า เป็นต้น
http://www.youtube.com/watch?v=nshu7tuQMYw

ขอถามด้วยคนครับ สติกมันไวไปต้องการให้ตอบสนองช้าๆหน่อยต้องปรับลดที่โหมดไหนครับ รบกวนหน่อย

ปรับค่า Dual rate (D/R) และ Expo (EXP) ในรีโมทครับ การลดค่า D/R จะทำให้ช่วงการกวาดแขนเซอร์โวลดลง และการปรับค่า EXP จะทำให้การตอบสนองเปลี่ยนไป เช่นพอโยกสติก จะไวตอนแรกและช้าลงในตอนปลาย หรือไม่ก็ช้าลงในช่วงแรกและเร็วขึ้นในตอนปลาย ขึ้นกับการตั้งค่า EXP เป็นบวกหรือเป็นลบ

ขออนุญาติเพิ่มเติมให้ละเอียดขึ้นนะครับ (ตอบคุณสักลายฮอใน pm ไปแล้ว)
แบบ step by step ให้มือใหม่ๆตั้งได้ง่ายๆ

ปรับที่ Dual Rate & Exponential (ปุ่ม D/R ที่รีโมท) ขออธิบายหน้าที่แต่ละอันให้เข้าใจง่ายๆนะครับ

Dual Rate (D/R) : ปรับระยะกวาดแขนของเซอร์โว (ค่ามาก=ระยะกวาดเยอะ / ค่าน้อย=ระยะกวาดน้อย)
Exponential (Exp) : ปรับสัญญาณช่วงกลาง stick ให้ไวหรือช้า (ค่าลบ=ไว / ค่าบวก=ช้า)

กรณีของคุณสักลายฮอ อยากให้ช้า ต้องไปเพิ่มค่า Exponential
ปุ่ม D/R ที่รีโมท ตั้งได้ 2 ตำแหน่ง (0 กับ 1) จะตั้งให้ 0=ช้า แล้ว 1=ไว นะครับ

เข้าไปที่

Function Menu --> D/R & Exp --> Pos 0
(ค่าแรกเป็น D/R / ค่าหลังเป็น Exp นะครับ)

- Elevator : 80 / 50 (50 ถ้ายังไว ให้เพิ่มเอาได้ถึง 100)
- Aileron : 80 / 50 (50 ถ้ายังไว ให้เพิ่มเอาได้ถึง 100)
- Rudder : 80 / 50 (50 ถ้ายังไว ให้เพิ่มเอาได้ถึง 100)

Function Menu --> D/R & Exp --> Pos 1
(ค่าแรกเป็น D/R / ค่าหลังเป็น Exp นะครับ)

- Elevator : 100 / 0 (0 หรือ Line แล้วแต่รีโมท)
- Aileron : 100 / 0 (0 หรือ Line แล้วแต่รีโมท)
- Rudder : 100 / 0 (0 หรือ Line แล้วแต่รีโมท)

Note : ตัวย่อภาษาอังกฤษ ของรีโมทแต่ละรุ่นไม่เหมือนกันนะครับ ต้องไปประยุกต์เอา

พอตั้งแล้ว
จะบินเบานิ่มนวล=ดันปุ่ม D/R ไปที่ 0
จะบินแรงหรือ3D=ดันปุ่ม D/R ไปที่ 1

• Khosit, จุฬาวุธ และ bank-kr like this

#7 somchai6813

somchai6813

สมาชิก

• 2,803 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    ถนัดแปลงและให้คำแนะนำการแปลงฮอ/เครื่องบิน/รถทุกชนิดให้เป็นบลัสเลส ไม่ชอบบลัสเพราะมันเปลือง
  • ที่อยู่080-2782225

โพส 30 กันยายน 2012 - 11:16

เข้ามารอชมครับ เผื่อว่า จขกท จะได้มาครองและมารีวิวจัดหนับแบบละเอียดเลยครับ

โดยส่วนตัวก็คิดว่าคงจะแปลงบรัสเลสไม่ยาก ถ้าไม่เจอว่าRXมันจะเลือกสปีดเฉพาะครับ ซึ่งจากที่เคยเล่นwalkeraมาในยุคFlybarเวลาจะแปลงก็เจอปัญหานี้บ่อย และก็อีกปัญหาคือถ้าจะเปลี่ยนเซอโวของค่ายอื่นมาใส่ก็จะเจอว่ามันไม่เข้ากันครับ จะตรางจนไหม้ได้ครับ

แต่จากที่ศึกษาอ่านและชมรีวิว ชมคลิป master cpน่าจะเป็นฮอขนาดเล็กที่มีอนาคตไกลลำนึงเลยครับ คงจะออกของแต่งตามมาเพียบ

ปล.หวังว่า จขกท จะจัดหนักเร็วๆนี้

#8 moraruang

moraruang

บินไปกับwalkera ปั่นไปกับdahon

• 3,121 โพส
  • โทรศัพท์:0817006558
    ชมรมเครื่องบินเล็กปิยะพร ใกล้หมู่บ้านปัฐวิกรณ์
  • ที่อยู่เลขที่54 หมู่บ้านศุภวรรณ3 ซอยเพชรเกษม80แยก2 แขวงบางแคเหนือ เขตบางแค ก.ท.ม. 10160

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 11:43

ผมกำลังสนใจอยู่ครับ ก็รอว่าพอจะมีใครรีวิวบ้าง ที่อยากรู้เลยคือถ้าตกลงพื้น อย่างสนามหญ้านี่ มันพอจะสามารถจับกางใบบินต่อเลยได้ไหม หรือว่าอาจต้องมีการซ่อมแบบ 6ch มาตรฐานทั่วไป หรือถ้าจะห้ดีอยากรู้ว่าถ้าตกพื้นปูนนี่ มันจะทนพอๆ กับ genius cp หรือ v120d02s ได้ไหม
  • ก๊อบ likes this

#9 somchai6813

somchai6813

สมาชิก

• 2,803 โพส
    ถนัดแปลงและให้คำแนะนำการแปลงฮอ/เครื่องบิน/รถทุกชนิดให้เป็นบลัสเลส ไม่ชอบบลัสเพราะมันเปลือง

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 12:25

จริงหรือที่ว่ามอเตอร์แปลงถ่านมันไม่แรง มันไม่มันส....เตรียมคิดใหม่ได้เลยหลังจากได้ชมคลิปนี้ ผมมั่นใจว่าหลังจากชมจบเหล่ามือใหม่ มือเก่าคงต้องเตรียมงบมาลงลำนี้กันเลยครับ

#10 somchai6813

somchai6813

สมาชิก

• 2,803 โพส

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 12:37

:D :D :D จะเลือกฮอมาเล่นลำไหนไม่ต้องดูอะไรมากครับ ดูที่ระบบเทคโนโลยี ว่ามันช่วยเราให้เล่นง่ายขึ้นมั๊ย ฮอทุกลำบินตกยังไงก็ต้องมีเสียมีซ่อม แต่ฮอแบบใช้มอเตอร์หางนี้มันไม่มีอะไรจุกจิกมากครับ(ถ้าระบบเค้าดีน่ะ) แต่เท่าที่ดู walkera Master CPนี่เค้าพัฒนาจนถึงขั้นที่ว่ามันสู้กับระบบสายพานหาง หรือเพลาหางได้แล้วครับ ส่วนเฮดก้ดูแข็งแรงดี แต่ฮอใหญ่ขนาดนี้ตกแรงก้คงจะมีเจ็บอยู่แล้ว ผมไม่ได้คาดหวังให้มันทนทานขนาดตกแล้วกางใบแล้วบินต่อได้เหมือนฮอรุ่นจิ๋วครับ แต่อย่างน้อยแค่เรื่องหางก็สบายใจไปได้ระดับนึงครับ ส่วนชุดเฮดก็คงจะซ่อมแซมดูแลง่ายตามสไตล์ Flybarlessครับ

เร็วๆนี้ผมจะจัดมาประจำการบ้างครับ เห็นหลายๆร้านออกมาโปรโมทในราคาพิเศษมากๆเลยครับ และอะไหล่ก็มีพร้อมกันแล้วด้วย อย่างนี้หมดห่วงครับ คิดว่าคงไม่ผิดหวังแน่นอน :D :D :D :D

#11 kameza

kameza

สมาชิก

• 403 โพส
  • ที่อยู่ลุมพินี เพลส นราธิวาส - เจ้าพระยา 78/1210 ถนนพระราม 3 แขวงช่องนนทรี เขตยานนาวา กทม 10120

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 13:10

เห็นคลิปแล้ว เห็นทีจะเสียเงินครับ

#12 moraruang

moraruang

บินไปกับwalkera ปั่นไปกับdahon

• 3,121 โพส
  • โทรศัพท์:0817006558
    ชมรมเครื่องบินเล็กปิยะพร ใกล้หมู่บ้านปัฐวิกรณ์
  • ที่อยู่เลขที่54 หมู่บ้านศุภวรรณ3 ซอยเพชรเกษม80แยก2 แขวงบางแคเหนือ เขตบางแค ก.ท.ม. 10160

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 14:09

ดูจากคลิป ถ้าไม่มีการดัดแปลงตัวฮ.จริง ก็ถือว่าแจ่มมาก honeybee cp3 เทียบไม่ติด เพราะเจ้า cp3 พอจับฟลิปปุ๊ป ถ้ากระชากแรงๆ หางหมุนติ้วแล้วก็ตุ้บ

#13 ชัยวัฒน์ นาคนาเกร็ด

ชัยวัฒน์ นาคนาเกร็ด

สมาชิก

• 2,552 โพส
  • ที่อยู่31/51-52 ม.1 ต.ท่าตลาด อ.สามพราน จ.นครปฐม 73110

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 15:41

พอดีจะซื้อลำเปล่า แต่ไม่รู้จะสั่งแบตแบบไหนดีกลัวสั่งมาผิด
ใครพอมีรูปหรือรู้ขนาดช่วยบอกที่นะครับ เห็นแล้วคันมือเลย :D

#14 bocnx

bocnx

สมาชิก

• Sponsor
  • 2,827 โพส
  • โทรศัพท์:081-5950687
    ควายเผือก เชียงใหม่
  • ที่อยู่อนวัช แสนไชย 181/260 หมู่3 ถ.โพธาราม ต.ช้างเผือก อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50300

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 17:38

วันนี้เอาไปร่วงเบาๆมาสองรอบยังปลอดภัยดีครับ
ไม่มีอ่ะไรเสียหาย ฮี่ๆ

#15 กฤษณ์ CU

กฤษณ์ CU

สมาชิก

• 8,595 โพส

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 20:19

เท่าที่ดูถาดใส่แบต มันกว้างเตี๊ย ถ้าจะเอามาใส่แบต 250 ขนาดทั่วไปจะยากหน่อยครับ แต่ถ้าตัดเอาถาดแบตเดิมออก แล้วใช้สายตีนตุ๊กแกรัดแทนหมดปัญหาเรื่องขนาดแบตเลยนะ
  • บางบอน likes this

#16 bocnx

bocnx

สมาชิก

• Sponsor
  • 2,827 โพส
  • โทรศัพท์:081-5950687
    ควายเผือก เชียงใหม่
  • ที่อยู่อนวัช แสนไชย 181/260 หมู่3 ถ.โพธาราม ต.ช้างเผือก อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50300

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 20:37

เท่าที่ดูถาดใส่แบต มันกว้างเตี๊ย ถ้าจะเอามาใส่แบต 250 ขนาดทั่วไปจะยากหน่อยครับ แต่ถ้าตัดเอาถาดแบตเดิมออก แล้วใช้สายตีนตุ๊กแกรัดแทนหมดปัญหาเรื่องขนาดแบตเลยนะ

ผมสองจิตสองใจว่าจะตัดดีมัั้ยเนี่ย อยากเอา 2200 mAh ใส่ไม่รู้จะบินไหวมั้ย ฮ่าๆ

#17 totae005

totae005

Totae005

• 1,530 โพส
  • โทรศัพท์:0870351951
    RC DinDang Club อ.ส.ม.ท. ,ท่าปรงมหาชัย
  • ที่อยู่99/252 The capital condo ถ.ดินแดง แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กทม 10400

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 20:44

แบตกี่เซลล์ครับเนี่ย

#18 termoice

termoice

สมาชิก

• 838 โพส
  • โทรศัพท์:081-4393648
    หน้าบ้าน
  • ที่อยู่อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 20:45

พอดีจะซื้อลำเปล่า แต่ไม่รู้จะสั่งแบตแบบไหนดีกลัวสั่งมาผิด
ใครพอมีรูปหรือรู้ขนาดช่วยบอกที่นะครับ เห็นแล้วคันมือเลย :D

ขนาดแบตของ MASTER CP รูปจากเว็บไซค์ของ WALKERA ครับ

...

• BATT_MASTER CP.jpg

#19 somchai6813

somchai6813

สมาชิก

• 2,803 โพส

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 21:27

จะเอา2200 3S มาลงคงจะบินลอยแล้วก็ลงได้ครับ แต่คงบินไม่ไหว บินไม่สนุกครับ ผมว่าบินเดิมๆให้คุ้มเสียก่อน ผมเล่น250อยู่กะว่าขนาดพอกันน่ะจะใช้ร่วมกันได้

#20 กฤษณ์ CU

กฤษณ์ CU

สมาชิก

• 8,595 โพส

โพส 01 ตุลาคม 2012 - 22:19

จุดเด่นที่ความเบาครับ ตกแล้วยืดหยุ่นดีด้วย ถ้าเพิ่ม load ให้ ฮ เดี๋ยวมอเตอร์จะเสื่อมเร็วด้วยครับ น้ำหนักเดิมๆ มันก็ร้อนเหมือนกันนะ เล่นต้องพักบ้าง

แต่ลองฮ๊อบมาก็ชอบถึงความนิ่งของมัน ยังไม่มีโอกาสเล่นแรงๆ หน่อย เดี๋ยวรอได้ของกันก่อน :rolleyes:
  • Adventure และ bomอิอิ like this

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม