Jump to content

เรื่องของเสาอากาศเกลียว (Helical Antenna)

• Please log in to reply
118 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส
  • ที่อยู่สะพานสูง กทม

โพส 01 มีนาคม 2014 - 11:34

เสาอากาศเกลียว (Helical Antenna) เป็นเสาที่ดีที่สุดที่ใช้กับเครื่องรับ FPV 1.2-5.8GHz เพราะ gain สูง (7-12.5 dBi) ขนาดเล็กกระทัดรัด ก็เลยซื้อมาใช้กับ Vrx โดยด้านส่งเป็นเสา CP (circular polarization) หรือ เสา clover-leaf ของ DJI... ตอนนั้นไม่ได้ใส่ใจเรื่องรายละเอียดนัก รู้แต่ว่าเสาเกลียวก็เป็นเสาที่มีการแผ่/รับคลื่นแบบ circular polarization (CP) ชนิดหนึ่ง .... :)

ใช้ไปก็รับสัญญาณภาพได้ดีกว่าเสา monopole, CP และ panel อย่างเห็นได้ชัด ... ก็ happy ดี แต่พอเห็นการเปรียบเทียบเสาอันนี้ กับอันที่คุณภาพดีกว่า (ตาม clip) ก็เข้าใจมากขึ้นว่า มันต่างกันอย่างไร

... ก็คงต้องโยนเสาเกลียวราคาถูกอันนี้ทิ้ง :mrgreen:  แล้วคงต้องหาอันที่คุณภาพดีหน่อย หรือทำเองตามนี้ดีกว่า  http://www.rcgroups....d.php?t=1824344  เพราะมีอุปกรณ์ครบแล้ว ..... อันใน link มีขั้วการหมุนของคลื่นเป็นแบบหมุนทวนขวา (RHCP - right-hand circular polarization)

ค้นข้อมูลต่อ ก็พบว่าสำคัญมากที่ต้องใช้ขั้วการหมุนของคลื่นให้เหมือนกันทั้งเสาส่งและเสาด้านรับ ไม่เช่นนั้นจะมีการหักล้างของคลื่น *)

เนื่องจากเสาส่ง clover-leaf ของ DJI เป็นแบบ LHCP (ขั้วคลื่นหมุนทวนซ้าย - left-hand circular polarization) ดังนั้นต้องใช้เสาเกลียวแบบ LHCP ด้วย เพื่อใช้ได้เต็มประสิทธิภาพ  :) 

เสา CP แบบ clover-leaf จะใช้ในด้านส่งเนื่องจากขนาดเล็ก และมุมกระจายคลื่นกว้างเหมาะกับการเอาไปติดกับ multi-rotor ที่อาจจะบินหันไปทางไหนก็ได้ แต่การที่มีมุมกระจายคลื่นกว้าง ทำให้กำลังขยาย (gain) ต่ำ ถ้าต้องการรับสัญญาณภาพได้แรงก็ต้องใช้เสา CP กำลังขยายสูงเช่นเสาแบบเกลียวช่วย ดังนั้น ถ้าท่านเป็นอีกผู้หนึ่งที่ใช้เสา FPV แบบ CP อาจจะเป็น cover-leaf หรือ helical antenna หรือผสมกันแบบผม ต้องให้แน่ใจว่าเป็น LHCP หรือ RHCP เหมือนกันทั้งคู่ .... ลองเช็คดูนะครับว่าเป็นแบบไหน :)

• Adventure, JBR@SFC และ นครอัญมณี like this

#2 Takumi_01

Takumi_01

สมาชิก

• 1,118 โพส

โพส 01 มีนาคม 2014 - 22:20

เยี่ยมเลยครับ  กำลังหยอดกระปุกจัดซื้อ ชุด FPV :D  

• ARDbkk likes this

Hobby คือกิจกรรมที่ทำยามว่าง แล้วมีความสุข .... จะแพง จะพัง ก็ตังค์หนู ^__^

#3 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส

โพส 06 มีนาคม 2014 - 16:10

:)  ทำเสาเกลียว 5.8 GHz เสร็จแล้วครับ :)

ออกแบบเองกับมือ ถูกหลักวิชาการ ตรงกับช่องสัญญาณ FPV

อันนี้เป็น post ผมที่ลงใน rcgroups.com :)

Center frequency is 5.645 GHz (channel 4) - I want to use as low freq in the 5,8 GHz-band as possible.

Antenna wire size : #10 AWG solid enameled copper wire. - 3.3 mm. dia. (with enameled insulator)
Coil spacing : 13.3 mm. (1/4 lamda)
Coil length (1 turn) : 53.1 mm. (1 lamda)
Coil ID (to center of wire) : 16.9 mm.
Antenna forming core dia. : 13.6 mm.
Nbr of turns : 7
Antenna holding plate : 3 mm- thick acrylic sheet
Refector/Grounding plate : 53.1 mm dia. (1 lamda) - made from 1.5 mm-thick aluminum sheet.
Connector : SMA (inner insulator trimmed, closed to upper surface of the reflector.

All parts are hand made without the luxury of CNC. smile.gif

SWR measurement - None (no equipment available)

Observed performance : Great, much better (greater range) than cheap helical antenna supplied from China. biggrin.gif

• jenodev, นครอัญมณี และ kalook kookkai like this

#4 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส

โพส 06 มีนาคม 2014 - 18:49

เสาที่ทำข้างบนเป็น LHCP นะครับ เพราะด้านส่งผมเป็นเสา LHCP Clover-leaf :)

#5 Takumi_01

Takumi_01

สมาชิก

• 1,118 โพส

โพส 06 มีนาคม 2014 - 19:45

สุดยอดความพยายาม ..... อนาคตจะทำขายบ้างมั๊ยครับ  :D

Hobby คือกิจกรรมที่ทำยามว่าง แล้วมีความสุข .... จะแพง จะพัง ก็ตังค์หนู ^__^

#6 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส

โพส 06 มีนาคม 2014 - 20:13

สุดยอดความพยายาม ..... อนาคตจะทำขายบ้างมั๊ยครับ  :D

คิดอยู่เหมือนกันครับ :mrgreen: อันคล้ายๆกันนี้ ขายกันอยู่ที่ 2,800 บาท ($85) http://www.hobbyking...helical antenna อันที่ผมทำใช้ลวดเบอร์หนากว่า ยิ่งทำให้ไม่จำเป็นต้องใช้ wave trap และเป็น wide-band มากขึ้น .... แต่อย่าเลยครับ... กลัวรวยน่ะ :mrgreen: มาแบ่งปันข้อมูล วิธีทำ ให้เพื่อนๆในนี้ ดีกว่าไปซื้อ helical antenna ราคาถูกๆจากพี่จีน หรือถ้าจ่ายแพงๆอย่างอัน $85 นี้ก็น่าจะทำเองดีกว่าครับ  :) 

• JBR@SFC likes this

#7 pong19021

pong19021

สมาชิก

• 639 โพส
  • โทรศัพท์:0959490392
  • ที่อยู่สุขุมวิท101/1 วชิระธรรมสาธิต 6

โพส 06 มีนาคม 2014 - 21:57

งั้นขอแบบกับวอธีที่ใช้ทำแบบละเอียดหน่อยได้ไหมครับแล้วมีวิธีดูไม่ครับว่า LHCP หรือ RHCP ทั้งรับทั้งส่งอะครับ

#8 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส

โพส 07 มีนาคม 2014 - 14:41

งั้นขอแบบกับวอธีที่ใช้ทำแบบละเอียดหน่อยได้ไหมครับแล้วมีวิธีดูไม่ครับว่า LHCP หรือ RHCP ทั้งรับทั้งส่งอะครับ

เอาแบบคร่าวๆแล้วกันครับ :)

รายละเอียดการออกแบบดูตามคำบรรยาย (ภาษาอังกฤษ) เลยครับ :)

การ form coil ผมใช้แกนเส้นผ่าศูนย์กลาง 13.6 มม. แบบนี้

โดยใช้ winding template แบบนี้

แกนทำจากท่อ CF 12 มม. พันด้วยกระดาษน้ำตาลหนาๆรอบนึง แล้วพันด้วย winding template ยึดปลายลวดด้านนึงบนแกนด้วย ปากกาหนีบ หนีบเบาๆพอให้อยู่แล้วใช้มือกดลวดให้แนบไปกับแกนแน่นๆตามแบบใน template ใช้เลื่อยฉลุตัดปลายให้เรียบและได้จำนวนรอบตามต้องการ

ทำแผ่นยึดขดลวดจากแผ่นพลาสติก acrylic หนา 3 มม. เจาะรูตรงตำแหน่งที่เตรียมไว้ ต้องคำนวณให้แม่นยำด้วยครับ

ทำ relector จากแผ่น aluminium หนาๆ (ประมาณ 1.5 มม. ก็ ok) เจาะรูเพื่อติดตั้ง RP-SMA connector

เสร็จแล้ว ถ้ามีเครื่องมือควรวัด-ปรับให้ SWR ไกล้เคียง 1 ที่สุด ที่ frequency ที่ออกแบบไว้

เสานี้เป็นเสาแบบ wideband นะครับ ซึ่งเหมาะกับด้านรับ gain ประมาณ 11.25 dBi polarization เป็นหมุนด้านซ้าย (LHCP)

การ ดู LHCP/RHCP ทำได้โดยหงายเสาขึ้นให้เห็นเกลียว ถ้าเป็นเสา clover-leaf แบบมีโดมปิดก็ต้องถอดออกให้เห็นกลีบสามกลีบภายใน ทีนี้ต้องลองนึกภาพว่ามุมเอียงของเกลียวหรือใบ clover-leaf เป็นใบพัดเฮลิคอปเตอร์ ถ้าหมุนในทิศทางที่ใบพัดตัดอากาศให้ยกเครื่องขึ้นเป็นการหมุนตามเข็มนาฬิกา (CW) เสานั้นก็เป็นแบบ LHCP และถ้าหมุนในทิศทวนเข็มเพื่อยกเครื่องขึ้น (CCW) เสานั้นก็เป็นแบบ RHCP :)

• นครอัญมณี likes this

#9 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส

โพส 07 มีนาคม 2014 - 14:47

สำหรับท่านที่สนใจเสาอากาศแบบนี้ ผมมีโครงการ (แค่โครงการก่อนนะครับ) จะขายใน eBay  ถ้าเป็นจริงเมื่อไร จะให้โอกาสพิเศษแก่เพื่อนๆ rcthai ในราคาพิเศษ โดยสามารถระบุ gain (dBi), polarization (LHCP/RHCP), center frequency  ได้ ตอนแรกจะทำย่าน 5.8 GHz LHCP/RHCP connector แบบ RP-SMA, gain ไม่เกิน 7-11.25 dBi (3-7 turns) ก่อนนะครับ ตอนหลังจึงจะทำย่าน 1.2/2.4 GHz  :)

แก้ไขโดย ARDbkk, 07 มีนาคม 2014 - 14:51.

• golfhaha, JBR@SFC และ นครอัญมณี like this

#10 Adventure

Adventure

🌒🌓🌔🌕🌖🌗🌘

• 1,171 โพส
  • ที่อยู่77/24 ม.6 ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180

โพส 07 มีนาคม 2014 - 21:09

จอง 2.4GHz. หนึ่งต้นครับ
ขอบคุณครับ
🇦🇺🇦🇹🇧🇪🇧🇷🇨🇦🇫🇮🇩🇰🇨🇴🇨🇳🇨🇱🇫🇷🇩🇪🇭🇰🇮🇳🇮🇩🇰🇷🇯🇵🇮🇹🇮🇱🇮🇪🇲🇴
🇲🇾🇲🇽🇳🇱🇳🇿🇵🇷🇵🇹🇵🇱🇵🇭🇳🇴🇷🇺🇸🇦🇸🇬🇿🇦🇪🇸🇺🇸🇬🇧🇹🇷🇨🇭🇸🇪🇦🇪🇻🇳

#11 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส

โพส 08 มีนาคม 2014 - 06:43

งานประจำยังยุ่งมากครับ :smile: ขอข้อมูลเอาไว้ก่อนครับว่า

- จะเอาไปใช้ด้านรับใช่หรือไม่, ถ้าใช่ใช้กับอุปกรณ์อะไร, รู้ความถี่ที่แน่นอนหรือใช้กับ channel อะไร, ขั้วต่อเป็นแบบไหน เช่น RP-SMA แบบในรูปที่ผมทำ

- ด้านส่งเป็นเสาแบบ CP เช่น clover-leaf หรือเปล่า,  มีขั้วการหมุนของสัญญาณแบบ LHCP หรือ RHCP, ถ้าไม่รู้ส่งรูปมาให้ดู หรือบอกรุ่น-ยี่ห้อก็ได้ครับ

:)

• นครอัญมณี likes this

#12 Adventure

Adventure

🌒🌓🌔🌕🌖🌗🌘

• 1,171 โพส
  • ที่อยู่77/24 ม.6 ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180

โพส 09 มีนาคม 2014 - 13:33

ข้อมูลชุดรับส่งภาพที่ใช้อยู่ครับ

http://www.twinproho...988&category=28

http://www.twinproho...607&category=28

ใช้ช่อง 6 ความถี่โดยละเอียดไม่ทราบครับ

ขั้วต่อเป็นแบบ SMA

ตอนนี้ใช้เสาเดิมที่มาในชุดครับ  กำลังจะสั่งแบบข้างล่างมาใช้ครับ

http://www.hobbyking...a_SMA_Set_.html

ขอบคุณครับ

🇦🇺🇦🇹🇧🇪🇧🇷🇨🇦🇫🇮🇩🇰🇨🇴🇨🇳🇨🇱🇫🇷🇩🇪🇭🇰🇮🇳🇮🇩🇰🇷🇯🇵🇮🇹🇮🇱🇮🇪🇲🇴
🇲🇾🇲🇽🇳🇱🇳🇿🇵🇷🇵🇹🇵🇱🇵🇭🇳🇴🇷🇺🇸🇦🇸🇬🇿🇦🇪🇸🇺🇸🇬🇧🇹🇷🇨🇭🇸🇪🇦🇪🇻🇳

#13 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส

โพส 09 มีนาคม 2014 - 15:39

ข้อมูลชุดรับส่งภาพที่ใช้อยู่ครับ

http://www.twinproho...988&category=28

http://www.twinproho...607&category=28

ใช้ช่อง 6 ความถี่โดยละเอียดไม่ทราบครับ

ขั้วต่อเป็นแบบ SMA

ตอนนี้ใช้เสาเดิมที่มาในชุดครับ  กำลังจะสั่งแบบข้างล่างมาใช้ครับ

http://www.hobbyking...a_SMA_Set_.html

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ เสา clover-leaf ตาม link เป็นแบบ RHCP เสาด้านส่งคงทำอะไรมากกว่านั้นไม่ได้ (gain 2 dB - ซึ่งค่อนข้างต่ำ) เพราะต้องคำนึงถึงน้ำหนักและมุมการแพร่คลื่น  เสาด้านรับ gain ต่ำไปนิดนึง  แต่น่าจะทำงานได้ดีถ้าบินแบบเส้นสายตา (LOS - Line Of Sight)  ครับ :) ใช้ไปสักพักอาจอยากเปลี่ยนเป็นเสารับ gain สูงกว่า เช่น flat panel หรือ helical แต่อย่าตั้งความหวังไว้สูงมากเกินจริงครับ ว่าแม้ใช้เสาคุณภาพดีๆ gain สูงๆ จะได้ภาพชัดแจ๋วไม่มีการ fade เสารับ gain สูง ราคาแพงๆ แม้จะให้ภาพที่ชัดเจนกว่าชนิด gain ต่ำที่ระยะทางไกลๆเท่ากัน แต่ก็ยังคงหนีกฎข้อจำกัดการแพร่คลื่นของคลื่นไมโครเวฟ ที่ต้องเป็นเส้นตรง จากจุดหนึ่งไปสองไม่ได้อยู่ดี :)

แก้ไขโดย ARDbkk, 09 มีนาคม 2014 - 15:54.

#14 preecha

preecha

aerial-action.com

• 7,384 โพส
  • โทรศัพท์:0867788101
  • ที่อยู่13.840869,100.341585

โพส 12 มีนาคม 2014 - 09:32

อยากรู้จริงๆ ถ้าออกแบบใช้กับ 1.2ghz หรือ 900mhz มันจะใหญ่แค่ไหน

www.facebook.com/groups/thailanddrone

โทร. 086-7788101

#15 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส

โพส 12 มีนาคม 2014 - 11:38

อยากรู้จริงๆ ถ้าออกแบบใช้กับ 1.2ghz หรือ 900mhz มันจะใหญ่แค่ไหน

ถ้าใช้แบบ 5 รอบ เสา 1.2GHz จะสูง 25 ซม. เส้นผ่าศูนย์กลางขดลวด 8 ซม.  เส้นผ่าศูนย์กลาง reflector 25 ซม ส่วนเสา 900 MHz จะสูง 33.3 ซม. เส้นผ่าศูนย์กลางขดลวด 10.6 ซม. เส้นผ่าศูนย์กลาง reflector 33.3 ซม.... ค่อนข้างมโหฬารครับ - ถ้า 7 รอบยิ่งสูงชะลูดกว่านี้  :mrgreen:  อาจลดความสูงได้โดยใช้แค่ 3 รอบ โดย gain ยังสูงอยู่ มุมรับกว้างขึ้นไม่เป็นปัญหามากนัก เพราะที่ความถี่นี้ จะทะลุทะลวงสิ่งกีดขวางได้ดีกว่าที่ 2.4/5.8 GHz :)

#16 preecha

preecha

• 7,384 โพส

โพส 12 มีนาคม 2014 - 11:54

งั้นจัดมาให้น้องลองหน่อยซิ 1.2 อะนะ

www.facebook.com/groups/thailanddrone

#17 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส

โพส 12 มีนาคม 2014 - 12:58

งั้นจัดมาให้น้องลองหน่อยซิ 1.2 อะนะ

ถ้ารอผมทำให้สงสัยอีกนานมากแหละครับ .... โครงการทำขายคงเกิดยากเพราะลำพังงานประจำก็ไม่มีเวลาเหลือแล้ว :) แนะให้ลองทำเองครับ ไม่ยากเลย และสนุกด้วย บอก frequency ของช่องสัญญาณมา (คือจะเป็น center frequency ที่ใช้คำนวณ) ผมจะคำนวณค่าต่างๆ แล้ว PM ไปให้ครับ :)

#18 preecha

preecha

• 7,384 โพส

โพส 12 มีนาคม 2014 - 17:24

ตกลงว่ารอก็แล้วกันครับ เพราะผมก็กรรมกรออฟฟิต แล้วยังมีเจ้านายบังคับการอีกสองครับ ดีที่ปิดเทอมไป 1 เลยพอจะว่างๆตื่นสายได้บ้าง สรุปว่ารอ ^_^

#19 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,348 โพส

โพส 12 มีนาคม 2014 - 19:12

ตกลงว่ารอก็แล้วกันครับ เพราะผมก็กรรมกรออฟฟิต แล้วยังมีเจ้านายบังคับการอีกสองครับ ดีที่ปิดเทอมไป 1 เลยพอจะว่างๆตื่นสายได้บ้าง สรุปว่ารอ ^_^

หัวอกเดียวกัน :(

#20 Adventure

Adventure

🌒🌓🌔🌕🌖🌗🌘

• 1,171 โพส

โพส 12 มีนาคม 2014 - 19:56

ระหว่างรอ ผมขอรบกวนคำนวนค่าต่างให้ผมหน่อยได้ไหมครับ (ข้อมูลเดิมครับ)
จะลองทำดูครับ แต่ก็ยังรอนะครับ
ขอบคุณครับ

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม