Jump to content

Hubsan H501S X4 5.8G FPV Brushless With 1080P HD FPV

• Please log in to reply
929 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#921 hs0gum-jojo(cop3)

hs0gum-jojo(cop3)

สมาชิก

• 3,807 โพส
  • ที่อยู่เอกชัย-บองบอน

โพส 21 กรกฎาคม 2017 - 16:26

5 5 5  :mrgreen:  ถ้าบินในที่โล่ง โอกาสในข้อ 3 เกิดขึ้นยากพอสมควรครับ

ถึงแม้ จะหลุดคลื่น แต่ถ้าตัวลำยังรับดาวเทียมได้อยู่ ตัวลำก็จะบินกลับมายังจุดถือรีโมทเองอยู่ดีครับ (ข้อนี้ พวกเราคงเป็นกันบ่อยๆ มั้ง)  :P

ผมเดาเองว่า กรณีข้อ 3 นี้ น่าจะเข้าข่าย คนเมืองหลวง คือ

บินหลุดเข้าไปอยู่ใต้ ทางด่วน หรือ ใต้หลังคาที่มีโครงสร้างเป็นโลหะหนา หรือ ใต้ตึก อาคาร ฯลฯ รับสัญญาณดาวเทียมไม่ได้ แล้ว บวกกับ หลุดคลื่นบังคับไปด้วยพร้อมกัน หน่ะครับ  :)

ถ้าเป็นกรณีนี้ ตัวลำก็จะลงจอดเอง ครับผม

รบกวนสอบถาม นครอัญมณี นิดเครับ ของผมเป็น H501SS รีโมทตัว pro แล้ว firmware ของรีโมทตอนนี้ ก็เป็น 1.1.9 อยู่แล้ว งั้นผมก็แค่ up firmware ที่ตัวลำอย่างเดียวก็พอใช่ไหมครับผม แล้วที่ว่า สามารถเช็ค สัญญาณ GPS บนตัวลำได้ นี้มันยังไงเอ๋ย เพราะ ตอนนี้ ก็จะมีบอกที่หน้าจอ มาว่า ตัวลำ และรีโมท จับ GPS ได้กี่ดวง เท่านั้นใช่ไหมครับ ไม่เห็นมีบอกความแรงสัญญาณ GPS ครับ อยากเห็นจังว่าหน้าตาเป็นไง ครับ

#922 นครอัญมณี

นครอัญมณี

สมาชิก

• 780 โพส
  • ที่อยู่ต.ตลาด อ.เมือง จ.จันทบุรี

โพส 21 กรกฎาคม 2017 - 20:42

รบกวนสอบถาม นครอัญมณี นิดเครับ ของผมเป็น H501SS รีโมทตัว pro แล้ว firmware ของรีโมทตอนนี้ ก็เป็น 1.1.9 อยู่แล้ว งั้นผมก็แค่ up firmware ที่ตัวลำอย่างเดียวก็พอใช่ไหมครับผม แล้วที่ว่า สามารถเช็ค สัญญาณ GPS บนตัวลำได้ นี้มันยังไงเอ๋ย เพราะ ตอนนี้ ก็จะมีบอกที่หน้าจอ มาว่า ตัวลำ และรีโมท จับ GPS ได้กี่ดวง เท่านั้นใช่ไหมครับ ไม่เห็นมีบอกความแรงสัญญาณ GPS ครับ อยากเห็นจังว่าหน้าตาเป็นไง ครับ

จะอัพเพียงแค่ RC,RX ก็ได้ครับ

หรือจะอัพ TX ซ้ำเข้าไปด้วย ก็ไม่ยากลำบาก (ไม่ถึงนาที)

เผื่อมันจะแม็ทซ์กันกว่า เพราะ firmware ล็อตนี้ มันมาด้วยกัน ;)

อ้อ..อย่าลืมอ่าน หมายเหตุ สำหรับการใช้ Tool ในการอัพเกรด  H501SS ด้วยนะครับ

ว่าควรใช้ตัวไหน  HUBSAN FC Tool V3 หรือ H501A Upgrade Tool ในการอัพเกรด

เรื่อง ตรวจสอบสัญญาณ GPS ของตัวลำ 

โรงงานเขาปรับปรุงซอฟต์แวร์มา มีแต่ข้อดียิ่งขึ้น ทั้งนั้น อัพเกรดเสร็จเดี๋ยวก็รู้ครับ  :mrgreen: ฮิ..ฮิ..  

• hs0gum-jojo(cop3) และ smitdh like this

โพสถูกใจ กด ชอบสิ่งนี้ จ้า ถ้าไม่ถูกใจ ตำหนิ ได้จ้า  :)

#923 hs0gum-jojo(cop3)

hs0gum-jojo(cop3)

สมาชิก

• 3,807 โพส
  • ที่อยู่เอกชัย-บองบอน

โพส 22 กรกฎาคม 2017 - 10:35

จะอัพเพียงแค่ RC,RX ก็ได้ครับ

หรือจะอัพ TX ซ้ำเข้าไปด้วย ก็ไม่ยากลำบาก (ไม่ถึงนาที)

เผื่อมันจะแม็ทซ์กันกว่า เพราะ firmware ล็อตนี้ มันมาด้วยกัน ;)

อ้อ..อย่าลืมอ่าน หมายเหตุ สำหรับการใช้ Tool ในการอัพเกรด  H501SS ด้วยนะครับ

ว่าควรใช้ตัวไหน  HUBSAN FC Tool V3 หรือ H501A Upgrade Tool ในการอัพเกรด

เรื่อง ตรวจสอบสัญญาณ GPS ของตัวลำ 

โรงงานเขาปรับปรุงซอฟต์แวร์มา มีแต่ข้อดียิ่งขึ้น ทั้งนั้น อัพเกรดเสร็จเดี๋ยวก็รู้ครับ  :mrgreen: ฮิ..ฮิ..  

ครับแต่ล่าสุดตอน ที่ผมเปิดฝนบนมาปรับปรุงสายอากาศ 5.8 ของตัวลำ ก็เลยถือโอกาศ นำเอาเทปอลูมีเนียม มาปิดเพิ่มใต้ฝนบนคือชุด compass และ  GPS และปิดทับด้วยเทปดำอีกรอบไม่ให้มาช๊อตที่ Mainboard น่ะครับ ผลที่ได้คือ แต่ก่อนรับ GPS ได้เต็มที่ก็ 6-7 ดวงเท่านั้น แต่ตอนนี้ เต็มแม๊ก 11 ดวงเลยครับ จับได้ดีขึ้นกว่าเดิมพอสมควรครับ ทำตาม clip นี้น่ะครับ

https://www.youtube....ZE#t=13.9104411  ในคลิบใช้คล้ายแผ่นเทปทองแดง แต่บังเอิญผมมี เทปอลูมีเนียมเยอะเลยลองใช้งาน ก็ถือว่าน่าพอใจในระดับหนึ่งครับผม

#924 อุ้ม ครับ

อุ้ม ครับ

Monster Marine

• 3,126 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    Thung Sea Khan,RMTS5
  • ที่อยู่Thung Sea Khan Bangkok Thailand

โพส 23 กรกฎาคม 2017 - 09:46

สวัสดีครับพี่ นครอัญมณี (ไอดอลผม) และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ก่อนเล่นแนะนำให้ทำตามคลิปนี้ ถ้าทำได้ทุกครั้งจะดีมากเลย ผมทำตลอด แฮะๆๆๆ....... 

ปัจจุบัน 501 ผมนอนอยู่ในกระเป๋า 2 เดือนล่ะไม่เคยเอาออกมาเล่น เพราะไปเล่นเจ้าตัวใหญ่อย่าง 109 แทน ดัดแปลง DIY เพิ่มสมรรถนะได้อย่างกับโดรนประกอบ เพลินดีครับ

อีกเรื่องครับพี่ ปัจจุบันมีกลุ่มรวบรวมหัวกระทิ (กลุ่มปิด) ผลักดันสมรถนะเจ้า H501S และ SS ไปได้ถึงขีดสุดจนไม่น่าเชื่อว่า โดรนระดับราคาไม่ถึงหมื่นจะทำได้ขนาดนี้ แต่ทางกลุ่มไม่เอาผลงานวิจัยออกสื่อสังคมออนไลน์ ก็เพราะไม่อยากไปเข้าทางตีนร้านค้า นำข้อมูลไปทำรายการส่งเสริมการขาย โดยที่ไม่ต้องวิจัยห่าอะไรเลยครับผม ปัจจุบันผลงาน (กลุ่มปิด วิจัยและทดลองโดยไม่หวังผลประโยชน์ทางการค้า) บินไปกลับอยู่ที่ 6.4Km สบายๆ .... บินเดินทาง 3.2Km FPV ยังส่งภาพมาที่รีโมทได้เห็นภาพนะครับ ....

ถ้าไม่เชื่อ วางเดิมพันมา แล้วจะบินให้ดู ครับ ..... อิอิ...

แก้ไขโดย อุ้ม ครับ, 23 กรกฎาคม 2017 - 09:51.

• เด็กอ่างทอง, do.ok, smitdh and 1 other like this

aum offshore rc speed boats.

#925 นครอัญมณี

นครอัญมณี

สมาชิก

• 780 โพส
  • ที่อยู่ต.ตลาด อ.เมือง จ.จันทบุรี

โพส 23 กรกฎาคม 2017 - 21:54

สวัสดีครับพี่ นครอัญมณี (ไอดอลผม) และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ก่อนเล่นแนะนำให้ทำตามคลิปนี้ ถ้าทำได้ทุกครั้งจะดีมากเลย ผมทำตลอด แฮะๆๆๆ....... 

ปัจจุบัน 501 ผมนอนอยู่ในกระเป๋า 2 เดือนล่ะไม่เคยเอาออกมาเล่น เพราะไปเล่นเจ้าตัวใหญ่อย่าง 109 แทน ดัดแปลง DIY เพิ่มสมรรถนะได้อย่างกับโดรนประกอบ เพลินดีครับ

อีกเรื่องครับพี่ ปัจจุบันมีกลุ่มรวบรวมหัวกระทิ (กลุ่มปิด) ผลักดันสมรถนะเจ้า H501S และ SS ไปได้ถึงขีดสุดจนไม่น่าเชื่อว่า โดรนระดับราคาไม่ถึงหมื่นจะทำได้ขนาดนี้ แต่ทางกลุ่มไม่เอาผลงานวิจัยออกสื่อสังคมออนไลน์ ก็เพราะไม่อยากไปเข้าทางตีนร้านค้า นำข้อมูลไปทำรายการส่งเสริมการขาย โดยที่ไม่ต้องวิจัยห่าอะไรเลยครับผม ปัจจุบันผลงาน (กลุ่มปิด วิจัยและทดลองโดยไม่หวังผลประโยชน์ทางการค้า) บินไปกลับอยู่ที่ 6.4Km สบายๆ .... บินเดินทาง 3.2Km FPV ยังส่งภาพมาที่รีโมทได้เห็นภาพนะครับ ....

ถ้าไม่เชื่อ วางเดิมพันมา แล้วจะบินให้ดู ครับ ..... อิอิ...

Hubsan H501S FPV GPS ราคาหลักพัน บินได้ รัสมี เกิน 3 กม. สุดยอด.ด.ด

DJI ราคา 2 หมื่นอัพ แบตก็แพง อะไหล่ก็แพง ถ้าไม่มีมือถือแพงๆ มาเชื่อมต่อรีโมท ก็บินไม่สมบูรณ์อีก อายเลยนะนั่น :)

แก้ไขโดย นครอัญมณี, 23 กรกฎาคม 2017 - 22:25.

โพสถูกใจ กด ชอบสิ่งนี้ จ้า ถ้าไม่ถูกใจ ตำหนิ ได้จ้า  :)

#926 นครอัญมณี

นครอัญมณี

สมาชิก

• 780 โพส

โพส 23 กรกฎาคม 2017 - 22:23

เอ้า..ไหนๆ ก็มีคนถามส่วนตัวมากันเยอะ

อยากลอง Firmware ตัวใหม่ FC V1.1.38 ที่โมดิฟายมาแล้ว กันบ้าง

ถ้าอยากจะทดลองสัมผัสประสบการณ์อันน่าตื่นเต้นก็ คลิ๊กตรงนี้ครับ

ก่อนอัพเกรดเฟิร์มแวร์รุ่นโมดิฟาย
1.โปรดตรวจสอบ Hardware รุ่นของท่านให้ตรงกับรุ่นเฟิร์มแวร์ที่จะทำการอัพเกรด เพราะมันไม่เหมือนกันจริงๆนะครับ
2. เวอร์ชั่นโมดิฟายนี้ จะปล่อยกำลังส่งสูงสุด ทั้งภาครับและภาคส่ง ห้ามเปิดเครื่องโดยไม่ต่อสายอากาศนะครับ 
เดี๋ยวภาคส่ง-รับ จะพังเอาโดยง่าย
3. เวอร์ชั่นโมดิฟายนี้ ไม่จำกัดความสูงของการขึ้นท้องฟ้า ถ้ามั่นใจว่ารีโมท+ตัวลำของท่านพร้อมดีแล้ว ก็สามารถไปชื่นชมบรรยากาศเหนือก้อนเมฆ ที่สูงเกิน 1 กม.จากพื้นดินได้เลยครับ 
4. เวอร์ชั่นนี้ ไม่จำเป็นต้องทำการคาริเบรดตัวลำ เหมือนเวอร์ชั่นปรกติทุกครั้ง 
แต่ถ้าอยากทำก็สามารถทำได้ตลอดเวลาดังนี้ 
โดยที่รีโมท
สติ๊กซ้าย ให้โยกไปทางซ้ายแล้วค้างเอาไว้ ส่วนสติ๊กขวา ให้โยกไปทางซ้าย-ขวา-ซ้าย-ขวา..ซ้ำๆ สัก 10 ครั้ง
หรือ 
สติ๊กซ้าย กดลงให้สุด แล้ว สับสวิทซ์ GPS/Attitude ขึ้น-ลง-ขึ้น-ลง-..ซ้ำๆ สัก 10 ครั้ง
อ้อ..ถ้าจุดขึ้นบิน อยุ่ห่างจากจุดเดิมที่เคยคาริเบรด เกิน 100 กม. ควรทำการคาริเบรดนะครับ 
(ทำตามข้างบนไม่ยาก)

คำเตือน 
การบินสูงกว่า 250 เมตร เป็นอันตรายต่อยานบินประเภทอื่น ที่อาจจะบินมาชนได้
ถ้าโอกาสไม่เหมาะสม ไม่ควรบินสูงเกิน 250 เมตร เด็ดขาด
ควรบินเพื่อการทดลองเท่านั้นนะครับ

• hs0gum-jojo(cop3) likes this

#927 tun1231289

tun1231289

สมาชิก

• 1,676 โพส
    Singha RC Flying Club

โพส เมื่อวานนี้, 11:39

กรรม งานเข้าสั่งจากจีน ร้านส่งมาทางDHLจะโดนภาษีเท่าไร อีกละรอบนี่ และเห็นว่าต้องส่งเอกสานเพิ่มอีก เล่นปวดหัวเลย
ชรินทร์ รุจิระเศรษฐ (อั๋น)
สบายฟ้าอฟาร์ทเมนต์ ห้อง303 ที่อยู่ 521ม.8 ต.บางเลน อ.บางเลน จ.นครปฐม 73130

#928 joehkt

joehkt

สมาชิก

• 17 โพส
  • โทรศัพท์:0815377441
  • ที่อยู่124/439-440 ม.5 ต.รัษฎา อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

โพส เมื่อวานนี้, 12:56

สวัสดีครับ ไม่ได้แตะมาสี่ห้าเดือน เมื่อวานลองบิน

ตอบเลยยากมากกกกกกครับ ยังกะบินเครื่องเครื่องบินบังคับ กว่าจะเอาลงได้ มือสั่นเหมือนองค์ลงเลยครับ 

นานๆเล่นที อย่าลืมเปิดสวิทซ์ GPSนะครับ 555

#929 tun1231289

tun1231289

สมาชิก

• 1,676 โพส
    Singha RC Flying Club

โพส เมื่อวานนี้, 13:49

ถึงขนาดต้องไปขอใบ อนุญาตการบินเลย ทำไงสงสัยงานนี่เสียเงินฟรี แน่เลย
ชรินทร์ รุจิระเศรษฐ (อั๋น)
สบายฟ้าอฟาร์ทเมนต์ ห้อง303 ที่อยู่ 521ม.8 ต.บางเลน อ.บางเลน จ.นครปฐม 73130

#930 saiphun98

saiphun98

สมาชิก

• 1,210 โพส
    ทหารปืนใหญ่
  • ที่อยู่อุบลราชธานี

โพส เมื่อวานนี้, 22:46

ชาร์จแบตแล้วต้องหาเวลาไปบิน 

สร้างความสุขเล็กๆ ให้กับเด็ก(ไปรับแฟนโรงเรียนเด็กๆว่าง)

3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 3 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม