Jump to content

Hubsan H501S X4 5.8G FPV Brushless With 1080P HD FPV

• Please log in to reply
1054 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1041 tun1231289

tun1231289

สมาชิก

• 1,693 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    Singha RC Flying Club

โพส 12 ตุลาคม 2017 - 21:16

ไปทำเรื่องติดต่อที่ไหนครับ สถานีตำรวจหรือป่าว
ชรินทร์ รุจิระเศรษฐ (อั๋น)
สบายฟ้าอฟาร์ทเมนต์ ห้อง303 ที่อยู่ 521ม.8 ต.บางเลน อ.บางเลน จ.นครปฐม 73130

#1042 saiphun98

saiphun98

สมาชิก

• 1,229 โพส
    ทหารปืนใหญ่
  • ที่อยู่อุบลราชธานี

โพส 12 ตุลาคม 2017 - 21:47

ไปทำเรื่องติดต่อที่ไหนครับ สถานีตำรวจหรือป่าว

ไป กสทช ใกล้บ้านเลยครับ ทุกจังหวัดจะมี กสทช เขต

แก้ไขโดย saiphun98, 12 ตุลาคม 2017 - 21:48.

#1043 นครอัญมณี

นครอัญมณี

สมาชิก

• 825 โพส
  • ที่อยู่ต.ตลาด อ.เมือง จ.จันทบุรี

โพส 13 ตุลาคม 2017 - 01:46

ชักจะวุ่นเข้าไปใหญ่แล้วซิ

การที่ไปลงทะเบียนที่ กสทช.แค่ลงทะเบียนครอบครอง แต่ใครจะขึ้นบิน ต้องไปที่สำนักงานการบินพลเรือนแห่งประเทศไทย ไม่งั้นก็บินไม่ได้อยู่ดี

นี่แหละ เป็นเรื่องที่โครตลำบาก จึงไม่แปลกที่ไม่มีใครไปลงทะเบียน

ข้อกำหนดที่ประกาศออกมา ก็กว้างครอบคลุมไปทั้งหมด ทั้งยานบินไร้คนขับทุกชนิด ที่บังคับด้วยวิทยุ ไม่จำกัดเฉพาะโดรนถ่ายภาพเท่านั้น

ถ้าอยากให้ประชาชนลงทะเบียนกันเยอะๆ สำนักงานการบินพลเรือนแห่งประเทศไทย ต้องทำให้ง่ายขึ้น โดยการทำผ่านไปรษณีย์ได้

ไม่เช่นนั้น กสทช. ก็ฝันหวานไปเถอะครับ ว่าจะมีคนไปลงทะเบียน

ออกกฏหมายแบบนี้ สมควรแล้ว ที่ไทยเราล้าหลัง พัฒนาช้ากว่าทุกประเทศ 

แค่ในอาเซียน 10 ประเทศ ก็แพ้เกือบที่โหล่ เกือบทุกๆด้านแล้ว

เชิญตามจับกันให้ตามสบาย ตามทุ่งนา ทั่วประเทศ และส่งฟ้องศาลได้เลย (เรื่องแบบนี้ ศาลถือว่ารกศาล)

กสทช. จะมีกำลังคน ไปตามจับกันซะขนาดไหน ขนาด ว.สื่อสาร เถื่อนเกลื่อนประเทศ ทุกประเทศ ยังจับไม่ได้เลย

แล้วถ้าจับ ต้องจับให้หมดทั้งประเทศ นะครับ ไม่งั้น ถือว่ามีความผิด เลือกปฏิบัติ 

เวร................................กำ

แก้ไขโดย นครอัญมณี, 13 ตุลาคม 2017 - 01:47.

• เด็กอ่างทอง, saiphun98, tun1231289 and 3 others like this

โพสถูกใจ กด ชอบสิ่งนี้ จ้า ถ้าไม่ถูกใจ ตำหนิ ได้จ้า  :)

#1044 tun1231289

tun1231289

สมาชิก

• 1,693 โพส
    Singha RC Flying Club

โพส 13 ตุลาคม 2017 - 10:50

กรรมของเวร
  • เด็กอ่างทอง likes this
ชรินทร์ รุจิระเศรษฐ (อั๋น)
สบายฟ้าอฟาร์ทเมนต์ ห้อง303 ที่อยู่ 521ม.8 ต.บางเลน อ.บางเลน จ.นครปฐม 73130

#1045 smitdh

smitdh

สมาชิก

• 1,108 โพส

โพส 13 ตุลาคม 2017 - 12:11

แม้แต่สถานศึกษา, งานวิจัย ก็มีจดหมายเร่งด่วนมา ขอให้ระงับกิจกรรมทุกชนิดที่เกี๋ยวกับโดรนชั่วคราว
จนกว่าจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง  เพราะได้ข่าวที่ไม่ดี เกี่ยวกับการก่อความไม่สงบ ในราชพิธี
ขอให้พวกเราอดใจรอสักนิดครับ ขอให้ผ่านช่วงนี้ไปก่อน
และ(หวังว่า)คงจะมีการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น

#1046 chodok888

chodok888

สมาชิก

• 708 โพส
  • ที่อยู่chodok888 เขตดุสิต กรุงเทพ 10300

โพส 13 ตุลาคม 2017 - 18:15

ลงทะเบียน ที่ สน ไหนครับ บัตร ปชช อยุ่ นนทบุรี ที่ทำงานอยุ่สมุทรปราการ บินแถวสมุทรปราการ ต้องไป สน ไหน กลัวไปผิด สน โดนไล่กลับ
งง เอามากๆ

มือใหม่หัดบิน 

#1047 urakin16

urakin16

สมาชิก

• 25 โพส
  • ที่อยู่สีคิ้ว. นครราชสีมา

โพส 13 ตุลาคม 2017 - 22:01

ช่วงนี้หยุดบินก่อน ไม่กล้ารอชัดเจน 

#1048 saiphun98

saiphun98

สมาชิก

• 1,229 โพส
    ทหารปืนใหญ่

โพส 14 ตุลาคม 2017 - 20:31

ช่วงนี้หยุดบินก่อน ไม่กล้ารอชัดเจน 

บินตามทุ่งนาครับ บินดูเขาเกี่ยวข้าว  :)

#1049 นครอัญมณี

นครอัญมณี

สมาชิก

• 825 โพส
  • ที่อยู่ต.ตลาด อ.เมือง จ.จันทบุรี

โพส 15 ตุลาคม 2017 - 22:48

บินไปเหอะครับ แต่อย่าไปบินบนที่มีคนอยู่เยอะๆ ก็เป็นพอ ในพื้นที่ที่ไม่ได้เป็นอันตรายกับใคร ณ ทุ่งโล่งใกล้บ้านท่าน

ไม่มีผู้ร้อง ไม่มีผู้เสียหาย ก็ไม่มีคนไปจับ

(หวยใต้ดิน หมดไปจากไทยรึยัง ใครจะเป็นคนร้อง แจ้งให้ตร.จับ)

สาเหตุ เนื่องมาจาก 

ในงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพฯ มีข่าวทางความมั่นคงเกี่ยวกับ ผู้ก่อความไม่สงบ ไม่หวังดีต่อราชวงศ์ ประเทศชาติ ไม่พอใจรัฐบาล(ทหาร)

อาจจะมีระเบิด แต่เข้ามาในพื้นที่ภาคพื้นดินไม่ได้ เพราะตรวจเข้มงวด แต่ถ้าบินมาแล้วหย่อน ก็ง่ายมาก

อีกทั้งขณะที่เชื้อพระวงศ์,่ข้าราชการ,ประชาชนอยู่กันเยอะๆ แล้วมีโดรน ผิดพลาด บินตกไปในฝูงชน ใครคือเจ้าของโดรนลำนี้ครับ ตรวจสอบไม่ได้ ถ้างั้นก็ต้องลงทะเบียนซะ ว่าลำที่ตกนี้ใครคือเจ้าของ

ฯลฯ

เมื่อฝ่ายความมั่นคง มีคำสั่งลงมา หน่วยงานที่รับผิดชอบก็ต้องเด้งรับ (ไม่เด้งรับเดี๋ยวซวย) จึงประกาศคำสั่งออกมา เมื่อประชาชนไม่ตอบสนอง ก็เลยต้องมีบทขู่ลงโทษมีความผิด

เมื่อเหตุการณ์ข้างบนผ่านพ้นไปแล้ว 

ทุกอย่างก็กลับเข้าสู่สภาวะปรกติ บินได้เหมือนเดิม ในพื้นที่ที่ปลอดภัย ไม่เป็นอันตรายต่อบุคคลอื่น

• saiphun98, ืnuntasak, kop1976 and 1 other like this

โพสถูกใจ กด ชอบสิ่งนี้ จ้า ถ้าไม่ถูกใจ ตำหนิ ได้จ้า  :)

#1050 เด็กอ่างทอง

เด็กอ่างทอง

สมาชิก

• 2,347 โพส

โพส 16 ตุลาคม 2017 - 15:27

ไม่ได้จดทะเบียนอะไรละครับ บินมันหน้าบ้านแล้วก็อยู่แค่ในอาณาบริเวณหมู่บ้านแหละครับ 555วัดเนินสว่าง (5).JPG

...

• วัดเนินสว่าง (1).JPG

#1051 saiphun98

saiphun98

สมาชิก

• 1,229 โพส
    ทหารปืนใหญ่

โพส 16 ตุลาคม 2017 - 16:40

บินไปเหอะครับ แต่อย่าไปบินบนที่มีคนอยู่เยอะๆ ก็เป็นพอ ในพื้นที่ที่ไม่ได้เป็นอันตรายกับใคร ณ ทุ่งโล่งใกล้บ้านท่าน

ไม่มีผู้ร้อง ไม่มีผู้เสียหาย ก็ไม่มีคนไปจับ

(หวยใต้ดิน หมดไปจากไทยรึยัง ใครจะเป็นคนร้อง แจ้งให้ตร.จับ)

สาเหตุ เนื่องมาจาก 

ในงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพฯ มีข่าวทางความมั่นคงเกี่ยวกับ ผู้ก่อความไม่สงบ ไม่หวังดีต่อราชวงศ์ ประเทศชาติ ไม่พอใจรัฐบาล(ทหาร)

อาจจะมีระเบิด แต่เข้ามาในพื้นที่ภาคพื้นดินไม่ได้ เพราะตรวจเข้มงวด แต่ถ้าบินมาแล้วหย่อน ก็ง่ายมาก

อีกทั้งขณะที่เชื้อพระวงศ์,่ข้าราชการ,ประชาชนอยู่กันเยอะๆ แล้วมีโดรน ผิดพลาด บินตกไปในฝูงชน ใครคือเจ้าของโดรนลำนี้ครับ ตรวจสอบไม่ได้ ถ้างั้นก็ต้องลงทะเบียนซะ ว่าลำที่ตกนี้ใครคือเจ้าของ

ฯลฯ

เมื่อฝ่ายความมั่นคง มีคำสั่งลงมา หน่วยงานที่รับผิดชอบก็ต้องเด้งรับ (ไม่เด้งรับเดี๋ยวซวย) จึงประกาศคำสั่งออกมา เมื่อประชาชนไม่ตอบสนอง ก็เลยต้องมีบทขู่ลงโทษมีความผิด

เมื่อเหตุการณ์ข้างบนผ่านพ้นไปแล้ว 

ทุกอย่างก็กลับเข้าสู่สภาวะปรกติ บินได้เหมือนเดิม ในพื้นที่ที่ปลอดภัย ไม่เป็นอันตรายต่อบุคคลอื่น

555 ห้ามขายเหล่า บุหรีให้เด็กต่ำกว่า 18 แต่งชุดนักเรียนขาสั้นเห็นมันนั่งดูดหน้าป้อมตำรวจห้างกันคนละฝากถนน แถวบ้านผมไม่เห็นมีใครไปอะไรมัน 555

แก้ไขโดย saiphun98, 16 ตุลาคม 2017 - 16:41.

• นครอัญมณี likes this

#1052 urakin16

urakin16

สมาชิก

• 25 โพส
  • ที่อยู่สีคิ้ว. นครราชสีมา

โพส 16 ตุลาคม 2017 - 17:09

ปกติ ผมบิน ลานโล่ง วิหารหลวงปู่โต วัดสรพงษ์ หรือไม่ก็สวนสาธารณะบึงสีคิ้วน่ะครับ  บินเพลินๆ  เล่นๆ 

#1053 นครอัญมณี

นครอัญมณี

สมาชิก

• 825 โพส

โพส 18 ตุลาคม 2017 - 01:17

สรุป ช่างแมร่ง 

ถ้าออกคำสั่งไม่ชัด หน่วยงานรัฐโยนกันไปโยนกันมา สถานีตำรวจทุกแห่ง ไม่รู้เรื่องนี้เลย เช่นนี้

เอาไว้ให้มีกรณีตัวอย่าง เด็กเล่นโดรน บินเล่นๆในสนามแถวบ้าน  แล้วโดนจับสักรายก่อน

แล้วค่อยไปลงทะเบียน กสทช. + กรมการบินฯ + ทำประกันภัย เน๊าะ  :mrgreen:

• khunford likes this

#1054 saiphun98

saiphun98

สมาชิก

• 1,229 โพส
    ทหารปืนใหญ่

โพส 18 ตุลาคม 2017 - 17:20

เมื่อเช้านี้ กสทช เขต 2 อุบล โทรบอกว่าที่ผมไปลงทะเบียนไม่ได้ลง S/n ผมก็บอกว่าไมี เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบก็บอกว่าเขาจะออกหมายเลขให้ ให้ผมไปใหม่ เอาตัวโดรนไปด้วยเพื่อติดหมายเลย  ผมก็เลยไป ก็ไม่มีอะไรมากครับ ทาง กสทช.ออกหมายเลยให้และติดลงบนตัวโดรนที่ผมเอาไป  ติดเสร็จก็กลับไม่มีอะไรมากครับ  ก็เลยถ่ายภาพมาให้ดูครับ ง่ายๆ ไม่มทีอะไรมากครับ อย่าลืมถ่ายภาพตัวโดรนที่เราเล่นติดใส่กระดาษขาว เซ็นชื่อเราเหมือนสำเนาเอกสารไปด้วยครับ    ผมก็เลยสอบถามว่าแล้วของเด็กเล่นต้องลงทะเบียนไหม  คือตอบคือ ลงหมดถ้าเป็นโดรน  ผมถามอีกว่าร้านค้าต้องลงไหม คือตอบคือ ร้านค้าไม่ต้องลง คนซื้อไปเล่นต้องไปลงเอง ( 555)    หมายเลข 02 นำหน้า ผมเดาเอาว่า เป็น กสทช เขต 2 อุบล เลยขึ้นต้นด้วย 02 

...

แก้ไขโดย saiphun98, 18 ตุลาคม 2017 - 17:38.

#1055 นครอัญมณี

นครอัญมณี

สมาชิก

• 825 โพส

โพส 18 ตุลาคม 2017 - 21:37

..... ผมก็เลยสอบถามว่าแล้วของเด็กเล่นต้องลงทะเบียนไหม  คือตอบคือ ลงหมดถ้าเป็นโดรน ...

ถ้าตีความตามข้อกฏหมาย เป็นอย่างนั้นจริงครับ ถ้าเป็นโดรน ของจริง หรือ ของเล่น บังคับด้วยวิทยุ ต้องลงทะเบียนทั้งหมด 

เช่นเดียวกับ ใบขับขี่จักรยาน นั่นแหละครับ (แต่ในทางปฏิบัติ..เอ่อ..  -_- )

• saiphun98 likes this

1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม