Jump to content

เล่าความหลัง

• Please log in to reply
17 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,329 โพส

โพส 10 มกราคม 2018 - 23:03

คนที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมาหลายปีย่อมมีเรื่องราวประทับใจ ที่อยากเล่าสู่กันฟัง

ผมก็มี   จะเล่าให้ฟัง...

เห็นเพื่อนๆเคยคุยกันถึงวัดแคนางเลิ้ง  ผมไม่รู้จักนะ ผมคนบ้านนอก  ที่พอจะผ่านหูมาบ้างก็ กำแพงดิน แต่ยังไปไม่ถึง

แถวบ้านผมก็มีคล้ายๆแบบนั้น คือมีสาวๆให้เลือกชมเยอะแยะ ถูกใจคนไหนก็เรียกได้ ราคาตามคุณภาพ 

วันหนึ่งผมมึนๆได้ที่ ก็ชวนกันไปเที่ยว(ไม่แน่ใจว่าเพื่อนชวน หรือชวนเพื่อน เพราะมันนานมากแล้ว :) )

คืนนั้น ผมถูกตาต้องใจอนงค์นางหนึง  รูปร่างอวบ ผิวขาว สวยเลย   เมื่อตกลง น้องก็พาไปเข้าห้องหับ

เรื่องแบบนี้รีบร้อนเกินไปมันก็ไม่ดี  ต้องโอภาปราศรัยพูดคุยทำความรู้จักกันก่อน  สร้างความคุ้นเคยไง

เออ..  แต่ น้องเขาพูดไทยไม่ชัดนะ  ก็งงๆแต่ไม่ได้ถามว่าน้องเป็นเผ่าไหน  แม้ว  เย้า  มูเซอ หรีอ......

ได้แต่เก็บความสงสัยไว้ จนกระทั่งน้องเขาถอดเสื้อผ้าอาภรณ์ออกหมด ถึงได้รู้ว่าน้องเป็นชาว ไทยใหญ่

เสียดายยุคนั้นไม่มีกล้องดิจิตอล จึงไม่มีหลักฐานให้ดู  ก็ลองพยายามจินตนาการเอาหน่อยละกัน   :D  :D

แก้ไขโดย จอมพงศ์, 10 มกราคม 2018 - 23:21.

• HS1WQP และ ARDbkk like this

#2 donkey

donkey

สมาชิก

• 1,107 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    เหล่สาวๆ

โพส 11 มกราคม 2018 - 00:14

ประมาณนี้ได้ใหมครับ

...

• จอมพงศ์ และ salomon4545 like this

ช่วงนี้ร้อนจัด ระวังพิษสุนัขบ้ากำเริบนะครับ ห่างๆไว้  555

คุยกันหนุกๆ...อย่าเครียดซิจ๊ะ..เดี๋ยวแก่เร็ว.... :P 

#3 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,329 โพส

โพส 11 มกราคม 2018 - 08:10

นี่ก็น่าจะะไทยใหญ่  แต่คุณจินตนาการไม่ตรงเป้านะ   :D

แก้ไขโดย จอมพงศ์, 11 มกราคม 2018 - 08:11.

#4 Jay

Jay

สมาชิก

• 6,870 โพส

โพส 11 มกราคม 2018 - 08:13

สมัยนั้นท่านคงใช้อัฐ ราวๆ20- 30บาทกระมังครับ

สมัยหนึ่ง มีสตรีนางหนึ่ง ได้รับฉายาว่าน้องใหญ่
เป็นที่ฮือฮามาก มีคนถ่ายรูปด้วยกล้องฟิล์ม เอามาอัดแจกจ่ายกันดูรูปน้องใหญ่

แก้ไขโดย Jay, 11 มกราคม 2018 - 08:18.

• จอมพงศ์ likes this

#5 ksttha

ksttha

สมาชิก

• 1,852 โพส
    หน้าบ้าน
  • ที่อยู่นวมินทร์

โพส 11 มกราคม 2018 - 08:20

คนที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมาหลายปีย่อมมีเรื่องราวประทับใจ ที่อยากเล่าสู่กันฟัง

ผมก็มี   จะเล่าให้ฟัง...

เห็นเพื่อนๆเคยคุยกันถึงวัดแคนางเลิ้ง  ผมไม่รู้จักนะ ผมคนบ้านนอก  ที่พอจะผ่านหูมาบ้างก็ กำแพงดิน แต่ยังไปไม่ถึง

แถวบ้านผมก็มีคล้ายๆแบบนั้น คือมีสาวๆให้เลือกชมเยอะแยะ ถูกใจคนไหนก็เรียกได้ ราคาตามคุณภาพ 

วันหนึ่งผมมึนๆได้ที่ ก็ชวนกันไปเที่ยว(ไม่แน่ใจว่าเพื่อนชวน หรือชวนเพื่อน เพราะมันนานมากแล้ว :) )

คืนนั้น ผมถูกตาต้องใจอนงค์นางหนึง  รูปร่างอวบ ผิวขาว สวยเลย   เมื่อตกลง น้องก็พาไปเข้าห้องหับ

เรื่องแบบนี้รีบร้อนเกินไปมันก็ไม่ดี  ต้องโอภาปราศรัยพูดคุยทำความรู้จักกันก่อน  สร้างความคุ้นเคยไง

เออ..  แต่ น้องเขาพูดไทยไม่ชัดนะ  ก็งงๆแต่ไม่ได้ถามว่าน้องเป็นเผ่าไหน  แม้ว  เย้า  มูเซอ หรีอ......

ได้แต่เก็บความสงสัยไว้ จนกระทั่งน้องเขาถอดเสื้อผ้าอาภรณ์ออกหมด ถึงได้รู้ว่าน้องเป็นชาว ไทยใหญ่

เสียดายยุคนั้นไม่มีกล้องดิจิตอล จึงไม่มีหลักฐานให้ดู  ก็ลองพยายามจินตนาการเอาหน่อยละกัน   :D  :D

^_^

#6 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,329 โพส

โพส 11 มกราคม 2018 - 09:34

สมัยนั้นท่านคงใช้อัฐ ราวๆ20- 30บาทกระมังครับ

สมัยหนึ่ง มีสตรีนางหนึ่ง ได้รับฉายาว่าน้องใหญ่
เป็นที่ฮือฮามาก มีคนถ่ายรูปด้วยกล้องฟิล์ม เอามาอัดแจกจ่ายกันดูรูปน้องใหญ่

20-30 บาท เก่าไปท่าน  ยุคผมมันหลักร้อยแล้ว  

น้องใหญ่ผมก็ทันอยู่นะ เป็นข่าวดังอยู่หลายวันเลย  :)

#7 donkey

donkey

สมาชิก

• 1,107 โพส
    เหล่สาวๆ

โพส 11 มกราคม 2018 - 10:02

นี่ก็น่าจะะไทยใหญ่  แต่คุณจินตนาการไม่ตรงเป้านะ   :D

จีนใหญ่ครับ ไม่ใช่ไทย. ตุ๊กตายางนะ... ท่านเป็นผู้ดูและบอร์ดเมื่อไหร่ ตรงเป้าแน่ ทะลุทะลวงได้เลย ....55555555

ช่วงนี้ร้อนจัด ระวังพิษสุนัขบ้ากำเริบนะครับ ห่างๆไว้  555

คุยกันหนุกๆ...อย่าเครียดซิจ๊ะ..เดี๋ยวแก่เร็ว.... :P 

#8 HS1WQP

HS1WQP

สมาชิก

• 10,755 โพส
  • ที่อยู่บ้าน คลอง9รังสิตฯ ธัญบุรี ปทุมธานี 12110

โพส 11 มกราคม 2018 - 12:31

ท่าน จอมพงศ์ พูดถึง กำแพงดิน นี่รู้สึกชื่อมันคุ้นๆ หูนะคล้ายๆจะอยู่ทางภาคเหนือ น่าจะใช่นะ  :D  :P  

สมัยนั้น ขึ้นห้า ลงห้า ถ้าขึ้นแล้วไม่ลงเลยก็เสียแค่ห้าบาทเอง เธอว่างั้น  :wub: 

เพื่อนมันชวน ผมไม่ได้ชวนแน่  :P มันยังท้าว่าถ้าไม่หมดถึง สี่สิบ  ต่อคน ห้ามกลับ   :P  :P

กลางวันลองไปดู เอ๊ะ! ที่มาเมื่อคืนอยู่ตรงไหนหว่า ? ชักไม่แน่ใจ พอตกกลางคืนไปดูใหม่ด้วยความสงสัย มันก็ที่เดียวกันนี่หว่า.. :D  :P  :P

• จอมพงศ์ และ TOTO1970 like this

#9 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,596 โพส
  • ที่อยู่สะพานสูง กทม

โพส 11 มกราคม 2018 - 12:41

หนุ่มกลัดมันสมัยก่อนคงไม่มีใครไม่รู้จักกำแพงดินครับ  ;)

http://oknation.nati...3/01/16/entry-1

• HS1WQP และ จอมพงศ์ like this

#10 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,329 โพส

โพส 11 มกราคม 2018 - 12:50

ท่าน จอมพงศ์ พูดถึง กำแพงดิน นี่รู้สึกชื่อมันคุ้นๆ หูนะคล้ายๆจะอยู่ทางภาคเหนือ น่าจะใช่นะ  :D  :P  

สมัยนั้น ขึ้นห้า ลงห้า ถ้าขึ้นแล้วไม่ลงเลยก็เสียแค่ห้าบาทเอง เธอว่างั้น  :wub:

เพื่อนมันชวน ผมไม่ได้ชวนแน่  :P มันยังท้าว่าถ้าไม่หมดถึง สี่สิบ  ต่อคน ห้ามกลับ   :P  :P

กลางวันลองไปดู เอ๊ะ! ที่มาเมื่อคืนอยู่ตรงไหนหว่า ? ชักไม่แน่ใจ พอตกกลางคืนไปดูใหม่ด้วยความสงสัย มันก็ที่เดียวกันนี่หว่า.. :D  :P  :P

ได้ฮาเลยท่าน  5555

#11 HS1WQP

HS1WQP

สมาชิก

• ที่อยู่บ้าน คลอง9รังสิตฯ ธัญบุรี ปทุมธานี 12110

โพส 11 มกราคม 2018 - 14:18

สมัยรุ่นๆ ถึงหนุ่มๆ ไม่ถึงกำแพงดิน ถือว่าไปไม่ถึงเชียงใหม่  :D

พอรุ่มห่ามๆ ถึงรุ่นเกือบแก่ กำลังเริ่มถอย ถ้าไปไม่ถึงดอยสุเทพ(ยังเดินขึ้นไหวนะ) หรือ ดอยอินทนนท์ ถือว่าไปไม่ถึงเชียงใหม่  :P 

พอมารุ่นแก่ๆ แค่เดินขึ้นเจดี พระมหาธาตุนภเมทนีดล-นภพลภูมิสิริ ก็ลิ้นห้อยแล้ว แต่ยังมีแรงขับรถแบบคนเดียวรวดเดียวถึง ยังได้อยู่  :D  

จะว่าไปทางมหาชัยก็ดีเหมือนกัน บางทีก็เหมือนได้เที่ยวเหนือเลย (เอ๊ะยังไง?) :wub:  จากบ้านผมตอนนั้นก็ราวๆ 50 กว่าโล ขับรถไปก็เคย(บ่อย) ขี่จักรยานไปก็เอา  เที่ยวไปขี่ตัวปลิวเลย เที่ยวกลับ พอถึงสะพานข้ามทางรถไฟ ถนนธนบุรี-ปากท่อ ต้องลงจูงจักรยานขี่ขึ้นไม่ไหว  :D  กว่าจะถึงบ้านก็มืดค่ำขี่จักรยานกันขาลากเลย 555  คนเก่าเล่าความหลัง   :P

• จอมพงศ์, TOTO1970 และ ARDbkk like this

#12 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,329 โพส

โพส 12 มกราคม 2018 - 13:07

สมัยรุ่นๆ ถึงหนุ่มๆ ไม่ถึงกำแพงดิน ถือว่าไปไม่ถึงเชียงใหม่  :D

พอรุ่มห่ามๆ ถึงรุ่นเกือบแก่ กำลังเริ่มถอย ถ้าไปไม่ถึงดอยสุเทพ(ยังเดินขึ้นไหวนะ) หรือ ดอยอินทนนท์ ถือว่าไปไม่ถึงเชียงใหม่  :P

พอมารุ่นแก่ๆ แค่เดินขึ้นเจดี พระมหาธาตุนภเมทนีดล-นภพลภูมิสิริ ก็ลิ้นห้อยแล้ว แต่ยังมีแรงขับรถแบบคนเดียวรวดเดียวถึง ยังได้อยู่  :D  

จะว่าไปทางมหาชัยก็ดีเหมือนกัน บางทีก็เหมือนได้เที่ยวเหนือเลย (เอ๊ะยังไง?) :wub:  จากบ้านผมตอนนั้นก็ราวๆ 50 กว่าโล ขับรถไปก็เคย(บ่อย) ขี่จักรยานไปก็เอา  เที่ยวไปขี่ตัวปลิวเลย เที่ยวกลับ พอถึงสะพานข้ามทางรถไฟ ถนนธนบุรี-ปากท่อ ต้องลงจูงจักรยานขี่ขึ้นไม่ไหว  :D  กว่าจะถึงบ้านก็มืดค่ำขี่จักรยานกันขาลากเลย 555  คนเก่าเล่าความหลัง   :P

เหอะ  เหอะ   เห็นภาพเป็นฉากๆเลย  :D  :P

• ARDbkk likes this

#13 Jingkub

Jingkub

สมาชิก

• 3,362 โพส

โพส 14 มกราคม 2018 - 09:59

สวย

#14 salomon4545

salomon4545

สมาชิก

• 122 โพส
  • โทรศัพท์:0969249336
  • ที่อยู่Prayad Unpim 188/32 ม.1 ต.บึง อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20230

โพส 17 มกราคม 2018 - 21:20

ของท่านเหรอครับ  อยากได้มั้งทำไงดี  :P  :P  :P

#15 mohock03

mohock03

สมาชิก

• 1,409 โพส
  • โทรศัพท์:0656212692
  • ที่อยู่83/1ถ.ค่ายหลวงต.บ้านโป่งอ.บ้านโป่งจ.ราชบุรี70110

โพส 18 มกราคม 2018 - 13:24

ณ.เพลานั้นบ้าน35ซ.ไกรฤกษ์  ซ.บุญญาลักษณ์ก็ไม่เบา :D

ชอบแก้ไข

#16 donkey

donkey

สมาชิก

• 1,107 โพส
    เหล่สาวๆ

โพส 23 มกราคม 2018 - 00:56

ของท่านเหรอครับ  อยากได้มั้งทำไงดี  :P  :P  :P

อยากได้จริง Inbox มาเลย.... 555  จิงๆ...

#17 TOTO1970

TOTO1970

ไม่ใช่โปรและร้านค้า

• 3,832 โพส
  • โทรศัพท์:0814395441
    เกษตรนวมินทร์-บินกระจาย
  • ที่อยู่นาย ทรงกลด แซ่โง้ว 31/1025 หมู่10 ถนนรามคำแหง มีนบุรี กรุงเทพ 10510 Tel 0814395441

โพส 23 มกราคม 2018 - 17:22

5555+น้องใหญ่ผมเคยไปดูของจริงเลย555+

• HS1WQP likes this

ดี...ชั่ว...อยู่ที่ตัวทำ...สูง...ต่ำ...อยู่ที่ทำตัว
ความยุติธรรมที่ล่าช้า นั้นคือความไม่อยุติธรรมนั้นเอง.

#18 HS1WQP

HS1WQP

สมาชิก

โพส 23 มกราคม 2018 - 18:51

5555+น้องใหญ่ผมเคยไปดูของจริงเลย 555+

:D  :D  :)  :P  :P  :wub:

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม