Jump to content

เคยไหม ประกอบเครื่องบินแล้ว มันบินไม่ได้

• Please log in to reply
17 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 sariora

sariora

สมาชิก

• 91 โพส

โพส 26 มกราคม 2018 - 21:17

สงสัยว่า ใครเคยเป็นกันบ้าง ผมเองก็เป็นมาแล้ว 2ลำน่ะ วันนี้สุดท้ายมันพังไปล่ะ 

ทำอีท่าไหนมันก็บินได้ไม่ดีเสียทีบินแกว่งส่ายไปมา บังคับให้ตรงทิศไม่ได้เลย น่ะครับ ลำแรกนี่แบบว่าบินไม่ได้จริง คือตัวลำมันจะม้วนหน้าอย่างเดียว 

ลำล่าสุดพอบินได้แต่ว่าสุดท้ายมันบินได้ไม่ตรงทิศตรงทาง บังคับก็ไม่ค่อยจะไปตามเลย  ลองถอดปิกออกมาโมใส่ตัวลำอื่น ก็อาการเดียวกัน 

ผมเลยสงสัยว่า เครื่องบินนี่ถ้าออกแบบ ทำชิ้นส่วนมาไม่ลงตัวมันจะบินไม่ดี หรือแทบบินไม่ได้เลยใช่ไหม

#2 Bugzidor

Bugzidor

สมาชิก

• 5,624 โพส
  • ที่อยู่T. 089-1405701

โพส 27 มกราคม 2018 - 11:21

ลงรูปปีกพร้อมลำตัว ให้สมาชิกวิเคราะห์หน่อยก็ดีน๊ะครับท่าน...ใช้นั่งทางในคงเห็นไม่ชัดเจน..อิ..อิ.

• puisound likes this

# บช. นาย เจริญ ทีวะเวช (T. 089-1405701) :- 

ธ.ไทยพานิชย์ # 0292050950    ธ. กรุงเทพฯ   # 1345375982 

ธ. กรุงไทย      # 0651049857    ธ. กสิกรไทย  # 0171190207

#3 ปรีชาบ้านกร่าง

ปรีชาบ้านกร่าง

สมาชิก

• 3,055 โพส
  • โทรศัพท์:0836272072
  • ที่อยู่46/3 ม.5 ต.บ้านกร่าง อ.เมือง จ.พิษณุโลก

โพส 27 มกราคม 2018 - 11:30

หาดู หาอ่าน วิธีการทำ ประกอบเยอะแยะ เครื่องบินนะ ไม่ใช่ว่าว เท่าที่ว่ามา เกิดจากการประกอบแน่นอน ปีก หาง บิดเบี้ยว มันก็ไปยังงั้นแหละ

#4 sariora

sariora

สมาชิก

• 91 โพส

โพส 27 มกราคม 2018 - 13:15

หาดู หาอ่าน วิธีการทำ ประกอบเยอะแยะ เครื่องบินนะ ไม่ใช่ว่าว เท่าที่ว่ามา เกิดจากการประกอบแน่นอน ปีก หาง บิดเบี้ยว มันก็ไปยังงั้นแหละ

มันเป็นชุดมาแค่เอาปีก ติดกับตัวลำติดแบตมอเตอร์รีซีพเข้าไป น่ะครับ  เท่าที่เห็นคือทางร้านติดกาวมาได้แย่มากด้วย  

ก่อนหน้านี่เคยประกอบเองเอยู่ แบบว่าซื้อมาเป็นแผ่นตัดมาเรียบร้อย แต่ต้องต่อเองลำทั้งลำ ไม่น่าบินได้มันก็บินได้ล่ะ  มีบางลำน่าจะบินได้แต่บินไงก็หัวทิ่ม 

แก้ไขโดย sariora, 27 มกราคม 2018 - 13:18.

#5 tomus

tomus

สมาชิก

• 8,634 โพส
  • ที่อยู่ธ.กรุงเทพ.. 644-0-0893-70 Dejc.

โพส 29 มกราคม 2018 - 17:28

สงสัยว่า ใครเคยเป็นกันบ้าง ผมเองก็เป็นมาแล้ว 2ลำน่ะ วันนี้สุดท้ายมันพังไปล่ะ 

ทำอีท่าไหนมันก็บินได้ไม่ดีเสียทีบินแกว่งส่ายไปมา บังคับให้ตรงทิศไม่ได้เลย น่ะครับ ลำแรกนี่แบบว่าบินไม่ได้จริง คือตัวลำมันจะม้วนหน้าอย่างเดียว 

ลำล่าสุดพอบินได้แต่ว่าสุดท้ายมันบินได้ไม่ตรงทิศตรงทาง บังคับก็ไม่ค่อยจะไปตามเลย  ลองถอดปิกออกมาโมใส่ตัวลำอื่น ก็อาการเดียวกัน 

ผมเลยสงสัยว่า เครื่องบินนี่ถ้าออกแบบ ทำชิ้นส่วนมาไม่ลงตัวมันจะบินไม่ดี หรือแทบบินไม่ได้เลยใช่ไหม

ถูกครับ  ออกแบบไม่ลงตัวจะบินไม่ได้  ระยะหางห่างจากปีก  ความยาวปีก  กว้างปีก  องศาส่วนประกอบต่างๆ  ตำแหน่งแบต  Cg  รูปแบบปีกต่างกันคุณสมบัติต่างกัน  เครื่องบินที่ออกแบบง่ายคือขับหน้าปีกยาว  ถ้ามุมผิดก็บินยาก  ปกติการออกแบบคำนึงถึงทฤษฎี อ.ดุษิต เขาทดสอบหมดแล้วแค่เลือกใช้  

งานอดิเรก เครื่องบิน RC สนับสนุนกิจกรรมเครื่องบินสู่สถาบันครอบครัว tomus.fly

#6 ครูแอม

ครูแอม

สมาชิก

• 117 โพส

โพส 07 กุมภาพันธ์ 2018 - 09:17

ผลิตภัณฑ์จากค่ายใหนครับท่าน

#7 sariora

sariora

สมาชิก

• 91 โพส

โพส 10 กุมภาพันธ์ 2018 - 10:11

ผลิตภัณฑ์จากค่ายใหนครับท่าน

ไม่ใช่ค่ายดังหรือค่ายหลักหลอกนะ งานที่ออกมาก็ติดกาวได้แย่มากด้วย ตอนนี้กำลังชำแหละแล้วประกอบใหม่อยู่ น่าจะปีก อ่อนไปหน่อย กับหาง ไม่ได้ระดับ 

คงต้องโมจาก  v tail เป็นหางปกติแทนดู แต่ต้องใช้เวลา  

ปล. กล้องมีแต่ไม่ได้ถ่ายมาสักทีแฮะ

#8 ครูแอม

ครูแอม

สมาชิก

• 117 โพส

โพส 12 กุมภาพันธ์ 2018 - 10:58

ว่างๆรบกวนถ่ายรูปลง มาลองดูกันนะครับ เผื่อมีข้อผิดพลาดใด ๆ ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ  อิอิ

#9 flishy

flishy

สมาชิก

• New Members
  • 127 โพส
  • โทรศัพท์:0820991815
  • ที่อยู่10/1 ซ.อินทามระ 33 ถ.สุทธิสาร(แยก1) เขต/แขวง ดินแดง กทม. 10400

โพส 14 กุมภาพันธ์ 2018 - 17:34

มันไม่ได้ CG มั้งครับฟังจากอาการที่เล่ามา

เพราะพวกนี้ถ้าทำตามแบบที่เค้าคำนวนมาแล้วจะไม่มีอาการที่บอกมาครับ

มันเกิดได้จากหลายสาเหตุ

จุดวางเครื่องยนต์/มอเตอร์ไฟฟ้า

จุดวางตำแหน่งปีก

จุดวางตำแหน่งปีกหลัง

จุดวางตำแหน่งเซอโว

จุดวางตำแหน่วงแบต

***ที่สำคัญต้องเซต CG ด้วยครับพอลงอุปกรณ์ทั้งหมดแล้วลองเทสดูครับ (บางทีก็ต้องลองปรับ Trim แก้อาการดูครับ)

:)  :)  :)

• puisound และ lumos like this

#10 sariora

sariora

สมาชิก

• 91 โพส

โพส 14 กุมภาพันธ์ 2018 - 20:39

มันไม่ได้ CG มั้งครับฟังจากอาการที่เล่ามา

เพราะพวกนี้ถ้าทำตามแบบที่เค้าคำนวนมาแล้วจะไม่มีอาการที่บอกมาครับ

มันเกิดได้จากหลายสาเหตุ

จุดวางเครื่องยนต์/มอเตอร์ไฟฟ้า

จุดวางตำแหน่งปีก

จุดวางตำแหน่งปีกหลัง

จุดวางตำแหน่งเซอโว

จุดวางตำแหน่วงแบต

***ที่สำคัญต้องเซต CG ด้วยครับพอลงอุปกรณ์ทั้งหมดแล้วลองเทสดูครับ (บางทีก็ต้องลองปรับ Trim แก้อาการดูครับ)

:)  :)  :)

บินมาหลายลำ ถ้า CG ไม่ได้ มันจะบังคับยากหน่อย ไม่เชิดก็ หัวตก   

แต่ที่ผมเจอ คือ เร่งเครื่องแล้ว มันเหินกับเอียง อย่างมากแถม บังคับไม่ไปตามทิศที่บังคับอีก จะค้างไม่ยอมไปสักพักนึงแล้วมันก็ค่อยไปตามทิศที่โยก แต่ตัวลำจะหมุนไวมาก เรียกได้ว่าสรุปอาการไม่ถูกเลย เครื่องบินเจ้าอื่นประกอบ เสร็จบินอย่างมากก็ CG ไม่ได้ หรือต้องแก้หมุนซ้าย หน่อย อื่นนี้อาการ มันหนักมากจนบินไม่เป็นทางเลยล่ะครับ

ปล. ว่าจะซ่อมมันอยู่ติดกาวที่ปีกผิดวิธี สรุป ทิ้งเ เลย

#11 ***

สมาชิก

• 773 โพส
  • โทรศัพท์:081 2695682

โพส 16 กุมภาพันธ์ 2018 - 20:03

ทำเล่นเองก็หลายลำไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลยทำไมคนทำไม่เป็นจึงกล้าทำขายนะสงสัยจริงๆ

#12 d.cm

d.cm

สมาชิก

• 623 โพส
  • โทรศัพท์:081-2884499
  • สนาม/ชมรม:
    ดินแดง เชียงใหม่
  • ที่อยู่ภัคพงศ์ ไชยวงศ์แก้ว 238/28 หมู่6 ศิริวัฒนาฯ ต.หนองหอย อ.เมือง เชียงใหม่ 50000

โพส 16 กุมภาพันธ์ 2018 - 22:28

ทำเล่นเองก็หลายลำไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลยทำไมคนทำไม่เป็นจึงกล้าทำขายนะสงสัยจริงๆ

เคยเจออยู่2-3เจ้าเหมือนกันครับ  คงคิดว่าเครื่องบินตัวเองบินดี  โฆษณาดีมาก  เครื่องบินดี  บินสวย แข็งแรง ออกแบบดี  คำนวณมาทุกตารางนิ้ว  พอเจอตัวจริง  บินยากบินเอียง  ลำเบียว 

เอาเป็นว่าไม่สมราคาคุยเลยอ่ะ  ทำราคาล่ออย่างเดียว  พอติไปก็ไม่ยอมรับ อ้างชุดไฟไม่ดีบ้าง วางผิดตำแหน่งบ้าง   โทษไปรษณีย์ก็มี

แก้ไขโดย d.cm, 16 กุมภาพันธ์ 2018 - 22:29.

รับพันมอเตอร์  ไหม้  กระตุก  เปลี่ยนKV  ส่งมา...

#13 flishy

flishy

สมาชิก

• New Members
  • 127 โพส
  • โทรศัพท์:0820991815
  • ที่อยู่10/1 ซ.อินทามระ 33 ถ.สุทธิสาร(แยก1) เขต/แขวง ดินแดง กทม. 10400

โพส 18 เมษายน 2018 - 21:20

บินมาหลายลำ ถ้า CG ไม่ได้ มันจะบังคับยากหน่อย ไม่เชิดก็ หัวตก   

แต่ที่ผมเจอ คือ เร่งเครื่องแล้ว มันเหินกับเอียง อย่างมากแถม บังคับไม่ไปตามทิศที่บังคับอีก จะค้างไม่ยอมไปสักพักนึงแล้วมันก็ค่อยไปตามทิศที่โยก แต่ตัวลำจะหมุนไวมาก เรียกได้ว่าสรุปอาการไม่ถูกเลย เครื่องบินเจ้าอื่นประกอบ เสร็จบินอย่างมากก็ CG ไม่ได้ หรือต้องแก้หมุนซ้าย หน่อย อื่นนี้อาการ มันหนักมากจนบินไม่เป็นทางเลยล่ะครับ

ปล. ว่าจะซ่อมมันอยู่ติดกาวที่ปีกผิดวิธี สรุป ทิ้งเ เลย

ผมว่าซ่อมได้นะอย่าเพิ่งทิ้งเลยเสียดาย 555 ลองเอาพวกไม้ฉากกับพวกตัววัดมุมจับดูครับแล้วเอาตัววัดมุมปีกจับดูตรงตัว เอเลล่อน รัดเดอ เอลิเวอเตอร์ ลองดูมันได้ตรงหรือป่าวแล้ว พวกแขนที่ต่อกับเซอโวมันทำงานดีไหมพวกคันชักมันที่ต่อกับเซอโวบางทีมันหลวม เอากาวร้อนหยดให้มันแน่น แล้วก็บานพับบางที มันฝืดขยับไม่สะดวกเลยเกิด อาการแบบที่ว่ามา ลองแก้ดูน่าจะใช้ได้ครับ 

แก้ไขโดย flishy, 18 เมษายน 2018 - 21:23.

#14 wat 134

wat 134

สมาชิก

• 355 โพส
    เพราะสังคม วัดค่า ที่ความรวย
  • ที่อยู่ต.ห้วยสัตว์ใหญ่ อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์ 77110

โพส 22 เมษายน 2018 - 20:51

ผมว่าเอารูปมาลงดูดีกว่าครับ

เครื่องบินทุกค่าย มีจุดอ่อน จุดแข็ง

ถ้าเขาทำไม่เวิร์ค...สุดท้ายก็...

ขออภัยครับ ผมเคยเจอปัญหานี้

แต่...เราช่วยกันแก้ไขได้ครับ

ถ้าไม่เหนือบ่า กว่าแรง

เชื่อเถอะ..เพื่อนๆ อาร์ซี หลายๆท่านพร้อม ที่จะให้การช่วยเหลือครับ

:wub: 

แก้ไขโดย wat 134, 22 เมษายน 2018 - 20:52.

#15 sariora

sariora

สมาชิก

• 91 โพส

โพส 22 เมษายน 2018 - 21:22

ผมว่าเอารูปมาลงดูดีกว่าครับ

เครื่องบินทุกค่าย มีจุดอ่อน จุดแข็ง

ถ้าเขาทำไม่เวิร์ค...สุดท้ายก็...

ขออภัยครับ ผมเคยเจอปัญหานี้

แต่...เราช่วยกันแก้ไขได้ครับ

ถ้าไม่เหนือบ่า กว่าแรง

เชื่อเถอะ..เพื่อนๆ อาร์ซี หลายๆท่านพร้อม ที่จะให้การช่วยเหลือครับ

:wub: 

ครั้งสุดท้ายคือ ลองโมดูแต่ติดกาวผิดวิธี เลยบิดไปหมด ทิ้งไปนานแล้วครับ

เท่าที่น่าจะเป็นไปได้ คือ หางกับปีก ไม่ได้ทรงบีดน่อยๆ ล่ะมั้ง เพราะ 2 วันก่อนซ่อมลำที่เล่นอยู่บินไม่เป็นทิศเป็นทาง เครื่องไม่ยอมเอียงซ้าย ขวามตาม แอร์ลอนบังคับ หรือบางทีเอียงยากมาก ได้แต่ขึ้นกับลง เลยเอาลงมาดู ท้ายลำมีลอยแตกหางเลยขยับไปมาเองได้นิดๆ  เลยบินไม่เป็นทาง

• wat 134 likes this

#16 wat 134

wat 134

สมาชิก

• 355 โพส
    เพราะสังคม วัดค่า ที่ความรวย
  • ที่อยู่ต.ห้วยสัตว์ใหญ่ อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์ 77110

โพส 26 เมษายน 2018 - 14:20

ครับผม มีอะไรคุยกันได้นะครับ

หรือเข้าไปโพสต์ในหน้า"มีอะไรจะบอกเล่ากับมือใหม่"ก็ได้ครับ

มีผู้ที่พอจะแชร์ประสบการณ์กันได้ครับ

#17 จุ้ย .. ไทรน้อย

จุ้ย .. ไทรน้อย

สมาชิก

• 2,182 โพส
  • ที่อยู่อ.ไทรน้อย จ.นนทบุรี

โพส 26 เมษายน 2018 - 15:32

ผมประกอบไว้ แต่ไม่ได้บิน สี่ห้าปีแล้วไม่ได้ไปบินเลย 

----------------

#18 tomus

tomus

สมาชิก

• 8,634 โพส
  • ที่อยู่ธ.กรุงเทพ.. 644-0-0893-70 Dejc.

โพส 28 เมษายน 2018 - 17:12

ตอนทำแรก ๆ ก็มั่วครับ บินได้ ก็ดีใจมั่วแบบมีหลักการหลักการมั่ว ๆ  ต่อมาได้อ่าน  มีเรื่อง CG  ดีหน่อย ต่อมามีเรื่อง ความเร็วลมบนปีกใต้ปีกไม่เท่ากัน ก็รู้อีกหน่อย ต่อมา มีสัดส่วนการควบคุมอิสระสามแกน ก็รู้เพิ่มอีก รู้ขั้นนี้ เครื่องบินแบบปีก ทำยังไงก็ขึ้น เพราะตอนสร้างเราลากเส้น ให้ถูกทั้งหมดก่อน หรือโครงสร้างที่ถูกต้องก่อนแต่ สีสรรค์ทำทีหลัง  ถ้าใครปั้นเครื่องบินเอาสวยเหมือนรูปปั้นโดยไม่ลากเส้นโครงสร้างอันนี้ บินยากครับ มาแก้ให้บินยังไงก็ยาก  เครื่องบินประเภทขับหลังมีเรื่องโมเม้น มาเกี่ยวข้องอีก  แม้จะเข้าใจประเภทพขับกลาง มุมประทะแรงยกแล้ว  ยังมีบางแบบที่บินยากมาก บางทีก็ทำไม่ขึ้นเลย อันนี้ส่วนน้อย ส่วนใหญ่ ก็ขึ้นครับ  ขับหลังสุดขับกลางขับบนขับล่าง 

จริง ๆ มันก็ยากพอสมควรครับ ที่จะทำให้เครื่องบินได้ตามที่เราต้องการ  เมื่อก่อนทำบินได้หนึ่งลำบันทุกเป็นสูตรเป็นรูปแบบ ต่อมาสามารถอธิบายหลังการได้จึงทิ้งสูตรทั้งหมดไม่ต้องเก็บใช้หลักการบินการควบคุม ก็สามารถสร้างเครื่องบินได้จากวัสดุต่าง ๆ 

• wat 134 likes this

งานอดิเรก เครื่องบิน RC สนับสนุนกิจกรรมเครื่องบินสู่สถาบันครอบครัว tomus.fly

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม