Jump to content

ต้องการตัดแกนเหล็กตามแบบ - ช่วยชี้เป้าหน่อยครับ

• Please log in to reply
25 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,549 โพส
  • ที่อยู่สะพานสูง กทม

โพส 08 มีนาคม 2018 - 10:20

ต้องการตัดแกนเหล็กตามรูป ขนาดยาว 323 มม. เส้นผ่าศูนย์กลางนอก 19.5 มม. โดยตัดออก 80 มม. จากปลายไม่มีเกลียวด้านขวา เสร็จแล้วเจาะรูกลาง ลึก 20 มม. และทำเกลียวในสำหรับสกรู 1/4-20 UNC (สกรูมาตรฐานสำหรับเกลียวติดตั้งกล้องกับขาตั้งสามขา) ขอบที่ตัดกลึง 45 องศาโดยรอบตามรูป ไม่ต้องชุบโครเมียมครับ

แกน counter-weight1.jpg

แกน counter-weight2.jpg

แกน counter-weight4.jpg

ทำเพียงหนึ่งชิ้น ... ท่านใดช่วยชี้เป้าร้านที่รับงานแบบนี้ในราคาไม่โหดมากนัก ช่วยชี้เป้าด้วยครับ ขอบคุณ :)

#2 TOTO1970

TOTO1970

ไม่ใช่โปรและร้านค้า

• 3,824 โพส
  • โทรศัพท์:0814395441
  • สนาม/ชมรม:
    เกษตรนวมินทร์-บินกระจาย
  • ที่อยู่นาย ทรงกลด แซ่โง้ว 31/1025 หมู่10 ถนนรามคำแหง มีนบุรี กรุงเทพ 10510 Tel 0814395441

โพส 08 มีนาคม 2018 - 10:34

ลองหาคนที่ชอบถอดน็อตในนี้เค้ามีโรงกลึงครับ...น่าจะทำให้ได้

ดี...ชั่ว...อยู่ที่ตัวทำ...สูง...ต่ำ...อยู่ที่ทำตัว
ความยุติธรรมที่ล่าช้า นั้นคือความไม่อยุติธรรมนั้นเอง.

#3 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,549 โพส

โพส 08 มีนาคม 2018 - 10:58

ลองหาคนที่ชอบถอดน็อตในนี้เค้ามีโรงกลึงครับ...น่าจะทำให้ได้

ครับ ถ้าได้ใช้บริการเพื่อนสมาชิก RCTHAI ก็ยิ่งดี ใครรับทำ รบกวน PM มาครับ  :)

#4 เจ้าเงาะ

เจ้าเงาะ

สมาชิก

• Sponsor
  • 1,342 โพส
  • โทรศัพท์:081-0208827
  • สนาม/ชมรม:
    งานช่าง และงานศิลป์ระดับสูงเกือบทุกประเภท
  • ที่อยู่99/3 ต.หัวรอ อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา โทร.035-321180 / 081-0208827 / 080-6633577

โพส 08 มีนาคม 2018 - 21:08

Min_Design

ตัวเดียวก็รับทำ  ผมให้เขาทำอะไหล่เครื่องบินอยู่หลายตัว.....เป็นช่างอยู่แถวถ.แพรกษา  สมุทรปราการ   ไม่ได้เป็นสมาชิกเรา  แต่คนเขียนโปรแกรมที่ทำงานร่วมกับเขาเป็นสมาชิกในเวปของเราครับ...ฝีมือดี 

ชื่อที่ให้มา  ไม่มั่นใจว่าเป็น Id ไลน์ของเขาหรือเปล่านะครับ  ( อยู่ในมือถือของผม ใช้ติดต่อกันอยู่ )  ถ้าไม่ใช่ ลองติดต่อสอบถามได้ที่สมาชิกของเราในเวปนี้ครับ..

เชษฐ์ปืนใหญ่.....

• ARDbkk likes this

สุภาวดี ชาลีราช 
081-0208827 / 080-6633577 / 035-321180

#5 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,549 โพส

โพส 08 มีนาคม 2018 - 21:40

Min_Design

ตัวเดียวก็รับทำ  ผมให้เขาทำอะไหล่เครื่องบินอยู่หลายตัว.....เป็นช่างอยู่แถวถ.แพรกษา  สมุทรปราการ   ไม่ได้เป็นสมาชิกเรา  แต่คนเขียนโปรแกรมที่ทำงานร่วมกับเขาเป็นสมาชิกในเวปของเราครับ...ฝีมือดี 

ชื่อที่ให้มา  ไม่มั่นใจว่าเป็น Id ไลน์ของเขาหรือเปล่านะครับ  ( อยู่ในมือถือของผม ใช้ติดต่อกันอยู่ )  ถ้าไม่ใช่ ลองติดต่อสอบถามได้ที่สมาชิกของเราในเวปนี้ครับ..

เชษฐ์ปืนใหญ่.....

ขอบคุณครับ

#6 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,247 โพส

โพส 08 มีนาคม 2018 - 23:04

คล้ายก้านถ่วงน้ำหนัก กล้องดูดาว   :)

#7 pom

pom

สมาชิก

• 1,699 โพส

โพส 09 มีนาคม 2018 - 08:42

อยู่แถวใหนล่ะครับหรือไม่ก็เข้าโรงกลึงเลยครับ

#8 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,549 โพส

โพส 09 มีนาคม 2018 - 18:10

คล้ายก้านถ่วงน้ำหนัก กล้องดูดาว   :)

ซื้อหวยถูกตรงๆเลยครับ  :)

แกนถ่วงน้ำหนัก EQ tripod มันติดขาด้านหน้าเวลา track RA เมื่อตั้ง latitude ต่ำๆ (13-14N) ในไทยน่ะครับ

ท่านจอมพงศ์ชอบดูดาวด้วยหรือครับ? 

• จอมพงศ์ likes this

#9 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,549 โพส

โพส 09 มีนาคม 2018 - 18:11

อยู่แถวใหนล่ะครับหรือไม่ก็เข้าโรงกลึงเลยครับ

ส่งให้ท่าน "Min_Design" ตามที่ท่าน "เจ้าเงาะ" แนะนำมาแล้วครับ  :) 

#10 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,247 โพส

โพส 09 มีนาคม 2018 - 18:59

ซื้อหวยถูกตรงๆเลยครับ  :)

แกนถ่วงน้ำหนัก EQ tripod มันติดขาด้านหน้าเวลา track RA เมื่อตั้ง latitude ต่ำๆ (13-14N) ในไทยน่ะครับ

ท่านจอมพงศ์ชอบดูดาวด้วยหรือครับ? 

โห..  พี่ท่านเล่นของแพงเลย  กระผมส่องมั่วๆมาพักใหญ่แล้วครับ  ชอบถ่ายรูป  แต่กล้องและขาตั้ง EQ ที่มีมันยังไม่ตอบโจทย์เลย

กล้องมันคุณภาพต่ำ ขาตั้งมันเล็กเกินไป ไม่เสถียรครับ   เมื่อเดือนที่แล้วไปยก กล้อง 8 นิ้ว(สะท้อนแสง)มาตัวหนึ่ง ก็ดีขึ้นหน่อย แต่ขาตั้งรับไม่ไหวครับ

เลยยังเก็บอยู่ในกล่อง  เบื้องต้นลองให้โรงกลึงช่วยโมขากล้องตัวเดิมให้แน่นและแข็งแรงขึ้น  โมเสร็จแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ประกอบซะที

#11 fw05rrr

fw05rrr

สมาชิก

• 99 โพส

โพส 09 มีนาคม 2018 - 20:50

Min_Design  ไม่ทราบว่ารับทำพูเล่ สายพาน รถบังคับเปล่าครับ

#12 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,549 โพส

โพส 10 มีนาคม 2018 - 08:00

โห..  พี่ท่านเล่นของแพงเลย  กระผมส่องมั่วๆมาพักใหญ่แล้วครับ  ชอบถ่ายรูป  แต่กล้องและขาตั้ง EQ ที่มีมันยังไม่ตอบโจทย์เลย

กล้องมันคุณภาพต่ำ ขาตั้งมันเล็กเกินไป ไม่เสถียรครับ   เมื่อเดือนที่แล้วไปยก กล้อง 8 นิ้ว(สะท้อนแสง)มาตัวหนึ่ง ก็ดีขึ้นหน่อย แต่ขาตั้งรับไม่ไหวครับ

เลยยังเก็บอยู่ในกล่อง  เบื้องต้นลองให้โรงกลึงช่วยโมขากล้องตัวเดิมให้แน่นและแข็งแรงขึ้น  โมเสร็จแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ประกอบซะที

กล้องตัวแรกที่ผมทำเมื่อ 20 กว่าปีมาแล้วคือกล้องสะท้อนแสงแบบคลาสสิก  กระจก 12.5" f/5.0  ใช้ท่อกระดาษหล่อปูนขนาดใหญ่ ตัวกล้องออกมายาว 1.70 ม. .... ใหญ่และหนักมาก ใช้ฐานไม้อัดแบบด๊อบโซเนียน (dobsonian) เอาไปดูดาวต่างจังหวัดแต่ละทีต้องบันทุกรถกระบะไป เป็นที่เอิกเกริกมาก  :P   dobsonian mount เป็น mount แบบ alt-az ที่ไม่สามารถใส่ motor drive "ตามดาว" เพื่อถ่ายภาพดาวได้ดี ดังนั้นใช้เพื่อส่องดูดาวเท่านั้น ที่จริงกระจก 12.5" f/5.0 นี่เหมาะสำหรับดู-ถ่ายภาพ DSO (deep-space objects) มากๆ 

สมัยนั้นกล้องสะท้อนแสงลูกผสม เช่น SCT (Schmidt-Cassegrain Telescope) / MCT (Maksutov-Cassegrain Telescope) ที่มีขนาดลำกล้องเล็กกระทัดรัด และ tripod mount แบบ EQ (equatorial mount) ยังเป็นของใหม่และราคาแพงสุดเอื้อม  :(

ผมเป็นแค่นักดูดาวสมัครเล่น ที่ชอบสร้างกล้องเป็นหลัก ... อายุมากขึ้นหันมาสนใจการถ่ายภาพทางดาราศาสตร์ (AP แบบเบื้องต้นจริงๆ) ตอนนี้ลงตัวด้วยกล้อง MCT  ขนาดหน้ากล้อง 127 มม. และ EQ mount พร้อม motor drive ราคาถูก เพราะพอจะพกพาเอาไปดูดาวที่ไหนทั่วไทยไม่ลำบากนัก กล้องอันนี้ความยาวโฟกัสถึง 1900 มม. (f/15) ใส่ตัวลดความยาวโฟกัสขนาด 0.63x เพื่อลดความยาวโฟกัสให้เหลือประมาณ f/9.4 ให้ไวแสงพอจะกล้อมแกล้มถ่ายภาพพวก DSO (deep-space objects) ได้ กล้องที่ใช้ก็เป็นกล้อง DSLR ราคาถูก ไม่อยาก (เพราะไม่มีทุน :P)  ถอยกล้อง CCD/CMOS ที่ใช้ถ่ายภาพ AP ....กลัวว่าถ้าไปถอยมาจริงๆ ผบ. อาจเอามาต้มให้กินแบบตอนแอบไปซื้อของแพงๆอย่างอื่นมาเล่นก็ได้  :(

กลับมาที่กล้องสะท้อนแสง 8" ของท่านจอมพงศ์ ถ้าเป็นกล้องแบบ SCT/MCT นั่นก็สุดยอดครับ  ....  เป็นกล้องในฝันของผมเลย  :D  กล้องแบบนี้ติดตั้งบน EQ tripod เพื่อถ่ายภาพ AP ได้สบายๆ .... แต่ถ้าเป็นกล้อง newtonian แบบคลาสสิก ตัวกล้องจะใหญ่เกินไปสำหรับ EQ mount ครับ  ;)

ถ้ามีคนสนใจด้าน AP (astronomy photography) ใน RCTHAI กันมากๆ น่าเปิดกระทู้ใหม่เพื่อการนี้โดยเฉพาะนะครับ  :)

#13 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,549 โพส

โพส 10 มีนาคม 2018 - 09:24

.... ชุดกล้อง MCT + EQ mount ข้างบนนั่นไม่ได้ลงทุนอะไรมากมายเลยครับ ... อย่างน้อยก็บอกท่าน ผบ. ไปอย่างนั้น  :mrgreen:

ตัวท่อกล้อง (OTA - optical tube assy.) แบบ MCT ขนาดหน้ากล้อง 127 มม. (5") นั่นถอดมาจากกล้อง MEADE ETX-125 มือสองที่ระบบตามดาวพังไปแล้ว, ขาตั้ง EQ เป็นรุ่น CG-4 ของ celestron ที่ราคาถูก, motor ตามดาว (แกน DEC & RA) สั่ง eBay มาราคาไม่เท่าไร, ใช้ app ดูดาว Star Chart บน iPhone, กล้องใช้ nikon D3400 มือสอง ราคาถูกสุดๆ ต่อถ่ายภาพแบบ prime-focus ผ่าน focal reducer x0.63 และ nikon 1.25" adapter ที่ซื้อจาก eBay

เท่านี้ก็พอจะสนุกกับการดูดาวและถ่ายภาพ AP ได้แล้วครับ  :)

เดี๋ยวรอให้ท่าน Min_Design ตัดแกนถ่วงน้ำหนักเสร็จจะได้ใช้งานขาตั้ง EQ ได้สะดวกขึ้นครับ  :)

กำลังมองหากล้องหักเหแสง (refractor telescope) มือสองขนาดเล็กเลนส์ดีๆที่มี f/ สั้นๆ และราคาไม่โหดมาก :P  มาใช้ น่าจะเหมาะกับ AP มากกว่า MCT f/15 ที่ใช้อยู่มากกว่าครับ  :)

แก้ไขโดย ARDbkk, 10 มีนาคม 2018 - 09:41.

#14 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,247 โพส

โพส 10 มีนาคม 2018 - 12:51

ใน rcthai มีผู้เล่นกล้องถ่ายรูปหลายท่านอยู่  แต่ที่สนใจดาราศาสตร์น่าจะมีไม่กี่ท่าน

กระผมสนใจกล้องดูดาวมาแต่เด็กครับ  ได้ข่าวเด็กญี่ปุ่นเขาฝนเลนส์เองทำกล้องเอง เขาค้นพบดาวหาง ก็สนใจอยากทำมั่ง แต่เริ่มไม่ถูกครับ

สมันนั้นความรู้มันจำกัด สตางค์ก็หายาก จึงได้แค่ฝัน   มาได้ซื้อกล้องตัวแรกเมื่อสิบกว่าปีมานี่เอง เป็นกล้องราคาถูก แต่คุณภาพพอใช้ได้ครับ

ดูดวงจันทร์  ดูดาวเคราะห์ ชัดเจนมาก ดู DSO พอได้   แต่ตอนนั้นมีข้อจำกัดเรื่องเวลา จึงไม่ได้ต่อยอด กล้องตัวแรกถูกวางทิ้ง เป็นเวลานาน

มาเริ่มใหม่อีกทีเมื่อ 2-3 ปี นี่ละครับ  ซื้อกล้องดูดาวมือสองมา กะว่าจะลองถ่ายรูปดาราศาสตร์เล่น(มีกล้อง DSLR อยู่แล้ว) แต่ก็ไปไม่รอด

จึงต้องยกกล้อง 8 นิ้ว ตัวใหม่ ตามที่บอกละครับ  ตอนนี้คงต้องประกอบเม้าท์ตัวเก่า(ที่โมแล้ว)ใช้ไปพลางๆก่อน  เดี๋ยวค่อยว่ากันใหม่

ต่อไปคงต้องจัดเม้าท์+ขาตั้ง ดีๆ สักชุด จะได้จบ  เรื่องอุปกรณ์อื่นมันก็ค่อยๆพัฒนาไปเอง

ดูดาวเป็นเรื่องสนุกครับ  บนฝากฟ้ามีอะไรให้ค้นหาเยอะแยะ แค่พื้นผิวดวงจันทร์ก็ศึกษากันได้เป็นปีแล้ว  ไหนจะดาวเคราะห์  แล้วก็ DSO

ผมซื้ออุปกรณ์มาไม่สูญเปล่าครับ ได้สอนหลานๆด้วย  ว่างๆก็ดูดวงจันทร์กัน เวลามีปรากฎการณ์สำคัญก็ดูกันทั้งบ้าน

คนอายุขนาดกระผมถ้าไม่มีงานอดิเรกซะเลยก็คงได้แต่นั่งๆนอนๆ  ไม่ได้ใช้สมองเลยไม่นานก็จะแย่   ใครชอบอะไรก็เลือกเอาครับ

บางท่านชอบท่องเที่ยว  บางท่านชอบ rc  บางท่านชอบให่เด็กอาบน้ำให้    ความสุขใคร ความสุขมัน  เวลาเหลือน้อยแล้ว  จัดไป  :grin:

#15 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,549 โพส

โพส 11 มีนาคม 2018 - 13:04

.....

รับแกนเหล็กถ่วงน้ำหนักกลับมาเรียบร้อยดี ....ต่อจากนี้ไม่ต้องกังวลว่าปลายแกนจะไปสะดุดขาหน้า EQ mount เวลามอเตอร์ RA หมุนตามดาว  :)

แก้ไขโดย ARDbkk, 11 มีนาคม 2018 - 13:05.

#16 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,247 โพส

โพส 11 มีนาคม 2018 - 14:58

CG-4  สวยครับ  อยากได้ไว้ใช้สักตัว  ดูราคาเมืองนอกอยู่ที่ 249 เหรียญ  ก็ไม่ถึงหมื่น ไม่แพงนะ  แต่ราคาเมืองไทยทำไมโหดจัง

ถ้าพี่ท่านเบื่อ   อยากอัพเป็นรุ่นที่ดีกว่า  ช่วยกระซิบบอกกระผมบ้างนะ   :)

#17 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,549 โพส

โพส 11 มีนาคม 2018 - 15:41

CG-4  สวยครับ  อยากได้ไว้ใช้สักตัว  ดูราคาเมืองนอกอยู่ที่ 249 เหรียญ  ก็ไม่ถึงหมื่น ไม่แพงนะ  แต่ราคาเมืองไทยทำไมโหดจัง

ถ้าพี่ท่านเบื่อ   อยากอัพเป็นรุ่นที่ดีกว่า  ช่วยกระซิบบอกกระผมบ้างนะ   :)

CG-4 ออกแบบมาสำหรับกล้องขนาดเล็ก (SCT/MCT ไม่เกิน 6" หรือ refractor ไม่เกิน 80มม.) เอามาใช้กับ SCT 8" ของท่านคงไม่ไหวครับ :( 

กล้องยิ่งใหญ่และยิ่งหนักจะยิ่งดูดซับแรงสะเทือน (จากลม จากฝีเท้าเดินบนพื้น ฯลฯ) ทำให้ภาพสะเทือนไม่คมชัด

SCT 8" ของท่านน่าจะต้อง mount บนฐานที่มั่นคงกว่า tripod ลองศึกษา EQ mount แบบ pier น่าจะหาข้อมูล DIY ได้ไม่ยากครับ  :)

แก้ไขโดย ARDbkk, 11 มีนาคม 2018 - 15:54.

#18 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,247 โพส

โพส 11 มีนาคม 2018 - 17:56

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เลย  ฐานมีความสำคัญไม่แพ้เม้าท์

pier ก็แค่ท่อเหล็กท่อนเดียวทำไมขายกันแพงจัง อย่างนี้ได้สนุกอีกละ ผมชอบงาน DIY ด้วย

#19 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,247 โพส

โพส 13 มีนาคม 2018 - 12:06

คิดว่า  CCD/CMOS ที่ใช้ถ่ายภาพ AP  มันไม่ค่อยจะคุ้มครับ ราคาแพงมาก (หมื่นกว่าบาทถึงหลายหมื่น)

กล้อง  DSLR  มันแข่งขันกันเยอะ จึงถูกพัฒนามาเรื่อยๆ โดยเฉพาะ CCD/CMOS นั้น ดีขึ้นทุกด้านครับ 

ทั้งความละเอียด, สี,  ความไวแสง  และการจัดการน้อยส์  บางอย่างดีกว่า CCD อายพีช แบบไม่เห็นฝุ่น

ลองค้นดูพบว่าภาพดวงจันทร์ที่ถ่ายด้วยกล้องถ่ายรูปแบบซุปเปอร์ซูม ให้ภาพที่ดีกว่ากล้องดูดาวเกือบทุกด้าน

จึงตัดสินใจเลือกใช้กล้อง DSLR ถ่ายภาพดาราศาสตร์  มันอาจไม่ค่อยสะดวกสักเท่าไร  แต่สนุก และคุ้มค่าครับ(อะไรที่ง่ายไปมันก็ไม่ดี 555)

กระผมใช้ NIKON เก่าๆ รุ่น 5100  ถ้าลูกสาวกลับมาก็จะมี 7200 อีกตัว  ตัวนี้จัดการน้อยส์ได้ดีกว่ามาก

ปัญหาของกล้อง DSLR คือภาพทีจอกล้องมันเล็ก โฟกัสยาก ถ้าต่อออกจอคอมพิวเตอร์ได้ ปัญหานี้ก็จบ  :) 

#20 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,247 โพส

โพส 13 มีนาคม 2018 - 12:37

ได้เข้าไปค้น "ขาตั้งกล้อง" ตามที่พี่ท่านแนะนำ พบว่าฝรั่งเขามีไอเดียบรรเจิดมาก

พี่แกโหดกันมาก  มีทั้งท่อเหล็ก, เสาไม้,  และมีกระทั่งหล่อคอนกรีตกันเลย  คงต้องการความนิ่งสุดๆ  :grin:

แต่กระผมคงไม่ลอกแบบเขาหรอก  เอาไว้ศึกษาอย่างเดียวก็พอ  เราก็มีไอเดียของเรา  เน๊าะ  :)

pier-4.jpg       DSC_9868.jpg     pier.jpg

1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม