Jump to content

ถามเรื่องลูกปืนเครื่องยนต์ ครับ

• Please log in to reply
1 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 jrpropro

jrpropro

สมาชิก

• New Members
  • 34 โพส

โพส 08 กรกฎาคม 2018 - 18:21

เครื่อง OS.25FX ลูกปืนทั้งหน้าและกลางเป็นสนิม มีวิธีถอดออกอย่างไรครับ และซื้อลูกปืนตามร้านทั่วไปมาเปลี่ยน ได้หรือไม่ครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ และถ้าเป็นของโอเอส. แท้ๆ ราคาประมาณเท่าไหรครับ ขอบคุณครับ

#2 big bird

big bird

สมาชิก

• 3,477 โพส
  • โทรศัพท์:086-184-9181
  • ที่อยู่กรุงเทพ Tel: 086-184-9181

โพส 10 กรกฎาคม 2018 - 18:30

ตอบให้ครับ

ถอดชิ้นส่วนออกให้เหลือแต่เสื้อเครื่องที่มีลูกปืนติดอยู่ วิธีถอดลูกปืนเครื่อง ง่ายๆให้ใช้ความร้อนช่วยให้เสื้อเครื่องขยายตัว จะใช้ย่างไฟแบบย่างไก่ ถ้ามีเตาอบอาหารก็เอาเข้าเตาอบ หรือปืนเป่าลมร้อนที่เขาเรียกฮีทกันก็ได้ครับ พอมันร้อนสักหน่อย เอาออกมาหาด้ามไม้ที่เล็กพอสอด ลอดรูเพลาลูกปืนตัวในได้ สอดเข้าไปจากด้านหลังเครื่อง เอาค้อนตอกกระทุ้งเบาๆ ลูกปืนตัวหน้าก็จะหลุดออก แล้วก็ค่อยตอกกระทุ้งจากด้านหน้าเอาลูกปืนตัวในออกอีกครั้งครับ

ซื้อลูกปืนตามร้านมาเปลี่ยนได้ครับ ดูที่ขนาดเท่าของเดิม ถ้าได้ลูกปืนแบบมีฝาปิดกันฝุ่นให้แกะออกให้เหมือนของเดิม โดยใช้เหล็กแหลมปลายแข็งหรือไขควงแบนปลายบางๆงัดฝากันฝุ่นออก ดูยี่ห้อที่เชื่อถือได้ ที่เขานิยมใช้กันทั่วไป

ถ้าเป็นของโอเอสแท้ ก็จะมั่นใจได้มากกว่า เพราะมาตรงรุุ่น แต่ราคาก็จะแพงกว่าด้วย ผมเคยซื้อของ46 ราคาเป็นสองเท่าของลูกปืนจากร้านลูกปืนทั่วไป ถ้าหาแบบรางล็อคลูกปืนเป็นพลาสติกไฟเบอร์ได้ก็จะดี ลดการเกิดสนิมที่รางได้ขั้นหนึ่ง เวลาใส่ทาน้ำมันรอบๆบ่าแล้ววางให้ตรง ใช้ด้ามไม้วางแล้วค้อนค่อยๆตอกลงไปครับ

วิธีลดการเกิดสนิม

เวลาบินเสร็จ เที่ยวสุดท้ายของวัน หลังจากดูดน้ำมันออกจากถังจนหมดแล้ว เสียบสายน้ำมันเข้าที่แล้วจุดหัวเทียนเพื่อติดเครื่อง มันจะเบรินน้ำมันที่เหลือในเครื่อง ในคาร์บูให้หมดไป มันจะติดได้แป็บเดียวก็ดับ จุดหัวเทียนอีกครั้ง ปั่นติดเครื่องไปจนกว่าเครื่องจะไม่ติด ให้เห็นว่าเชื้อเพลิงแอลกอฮอล์หมดแล้วจริงๆคงเหลือแต่ละหุ่งหล่อลื่นอยู่ในเครื่อง ถ้าจะเหลือก็น้อยมากจนเครื่องติดไม่ได้แล้ว จะช่วยลดการเกิดสนิมได้มาก

แล้วถ้าอีกอาทิตย์จะบินใหม่ หรือจะเก็บนานๆ ก็ถอดหัวเทียนออก หยดอัพเตอร์รัน-น้ำมันกันสนิมลงในรูหัวเทียนสักหลายๆหยดหน่อย แล้วหมุนใบพัดไปหลายๆรอบ แล้วใส่หัวเทียนกลับคืน น้ำมันจะเคลือบภายในช่วยกันสนิมครับ

น้ำมันอัพเตอร์รัน ถ้าไม่ซื้อของเฉพาะ ก็จะใช้น้ำมันที่ใสๆหน่อย ไม่หนืดมาก แทนก็ได้ เช่น น้ำมันเกียร์ออโต น้ำมันสำหรับเครื่องมือลม จะหยดทุกครั้งหลังเล่นก็ได้ครับ

ช่วงนี้หน้าฝนอากาศมักจะชื้น ความชื้นในอากาศมีมาก เชื้อเพลิงแอลกอฮอล์ก็จะดูดความชื้นได้มากเช่นกัน ยิ่งเวลาบินก่อนฝนตกหรือหลังฝนตกนี่ให้ระวัง ความชื้นครับ 

• HS5ACD และ CLOUD DANCER like this

ขอขอบพระคุณ RCTHAI ครับ

Facebook : กล่องลิ้นชักอเนกประสงค์ 9,30,39ช่อง

https://www.facebook..._homepage_panel

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม