Jump to content

50 ปี กับเครื่องบินเล็ก............( เรื่องเล่า.จากน้าป

• Please log in to reply
310 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 15:45

เรื่องราวต่อไปนี้จะเป็นเรื่องที่เล่าจาก ความทรงจำในอดีต....ของน้าปู ซึ่ง ประสพการณ์ในชีวิตเข้าไปเกี่ยวข้องและสัมผัสกับเครื่องบินเล็ก มาตั้งแต่อายุ 10 ขวบ โดยจะขอเล่า เป็นช่วงเป็นตอนไป เพราะจะได้นึกถึงเหตุการณ์เก่าในแต่ละช่วงของชีวิต ที่มีเครื่องบินเล็กเข้ามาพัวพัน....ในการเล่าครั้งนี้ จะขออ้างอิง ผู้ที่เกี่ยวข้องโดยจะขออนุญาต เพื่อนๆเก่า เหล่านั้นใช้ชื่อจริง.....แต่บ้างท่านผมอาจจะจำชื่อ หรือนามสกุล ไม่ได้ หรือ ไม่ถูกต้อง...ก็ต้องขออภัยไว้ณ. ที่นี้ด้วย...........เหตุผลที่ผมจะขอใช้ชื่อจริง และนามสกุลจริง เนื่องจาก ผมมีความระลึกนึกถึง เพื่อนๆ ทุกคนที่ เคยมีกิจกรรมร่วมเกี่ยวกับเครื่องบินเล็กมา และ หาก เพื่อน ๆเหล่านั้นได้ อ่านเรื่องเล่าของผม...และนึกถึงเรื่องราวในอดีตได้ จะได้ร่วมลงข้อความสนับสนุน หรือเพิ่มเติมเรื่องราวให้มีความสนุกสนาน กับน้องๆ ที่ได้อ่านเรื่องเล่านี้.....

#2 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 15:46

เรื่องราวที่ผมจะย้อนหลังกลับไปเริ่มต้น ผมคิดว่าจะอยู่ในช่วงราวๆ 50 ปีที่ผ่านมา.....น้องๆ หลาน ๆ บางคนยังไม่เกิดเลย...จะได้รู้ว่า เมื่อก่อนนี้

#3 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 15:47

เรื่องราว ของเครื่องบินเล็กที่ผมจะเอามาเล่าให้ฟังนี้.....มันเป็นประสบการณ์ เฉพาะส่วนตัวของผม โดยจะเล่าเริ่มต้น ตั้งแต่ เห็นเครื่องบินเล็ก เป็นครั้งแรกในชีวิตอายุประมาณ 10 ขวบ......การเล่นและสร้าง อย่างไม่มีใครสอน หรือมีตำราดู...จะเป็นการ ลองผิด ลองถูก จำเขามาบ้าง จนทำเป็น สร้างเป็น ปรับปรุง พัฒนารูปแบบของเครื่องบิน .....จนนำเข้ามาแข่งขัน และ ประสพผลสำเร็จในการแข่งขัน จนมีความภาคภูมิใจของตัวเอง....ว่าเราก็ทำได้เหมือนรุ่นพี่ๆ ที่เราเคยนิยมชมชอบเขาได้สมัย ที่เราดู พวกพี่ๆ เขาเล่นกัน และ เข้าแข่งขันกันได้เหมือนกัน......แต่หากน้องๆ หลานๆ คนใหน อยากประสพผลสำเร็จ เรื่องใดๆก็ตาม..ต้องดูอย่างผม คือ สำหรับเครื่องเครื่องบินเล็กแล้ว ผมชอบมาเป็นชีวิตจิตใจ....ทุ่มเทกับมันทุกอย่าง.....
เงิน.....ไม่ใช่ว่ามีมาก แต่ เก็บเงินไว้ซื้ออุปกรณ์เครื่องบินเล็กเสียส่วนใหญ่.
.การลองผิดลองถูก เมื่อเราอยากรู้ ก้ต้องทำการทดลองให้รู้ว่า สิ่งที่เราสงสัย นะมันใช่หรือเปล่ากับที่เราคิด มันอาจจะถูกต้องในครั้งแรกเลยก็ได้ หรือ ผลออกมาแล้วมันใช้ไม่ได้เลย ก็มีอยู่บ่อยครั้ง
.เวลา....... ถึงขั้นไม่ค่อยเรียนหนังสือสนใจ แต่ทำ ทดลอง และ สร้างเครื่องบิน เอาทดลองบิน จนสอบตกไป หนึ่งปี ตอนเรียนมัธยม.....(แต่เรื่องนี้เป็นสิ่งที่ไม่ดี เราต้องแบ่งเวลาให้ได้ น้องๆ หลาน ๆ อย่าเอาอย่างในข้อนี้นะ )
คำว่า

#4 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 15:51

ตอนที่ 1 : เห็นเครื่องบินใกล้ ๆ ครั้งแรกในชีวิต
รูปที่โพส
ผมน้า ปู หรือ ชื่อจริง นายอมรรัตน์ ศิริวงศ์ ณ อยุธยา ปัจจุบันอายุ 59 ปี ย่าง 60 ปี
ในปีหน้านี้............สมัยเด็ก คุณพ่อรับราชการ อยู่ภาคใต้ จังหวัดสงขลา ด.ช. ปู ก็ติดตามไปอยู่ที่สงขลา จำความได้ว่าตอนนั้น อายุประมาณ 10 ขวบ ที่บ้านเป็นบ้านพักของทางราชการ ผมจะมองเห็น เครื่องบิน 2 เครื่องยนต์ ( ทราบตอนหลังว่า เจ้าเครื่องบิน 2 เครื่องยนต์ที่บินผ่านหลังคาบ้านเรา ทุกวันจันทร์ พุธ ศุกร์ และ เสาร์ นี้เป็นเครื่องบิน Dakota ) เป็นเครื่องบินที่บินเข้ากรุงเทพฯ หรือ คือเครื่องบิน ของ บริษัทเดินอากาศไทย บ.ด.ท. ในสมัยนั้น.............เราจะรู้เวลาเลยว่าเมื่อไหร่มันจะบิน เฉียดหลังคาบ้าน และ ไปลงที่สนามบินสงขลา......และ ด.ช.ปู จะต้องวิ่งไปดูทุกครั้ง.....เรารู้สึกว่าเราชอบเครื่องบินมาก เพราะมันเป็นเหล็กแท้ ลำก็ใหญ่ แถมยังบินได้ด้วย...
...คุณพ่อมีเพื่อน ที่ทำงานอยู่ที่สนามบินสงขลา...พวกเราจะเรียกว่าคุณอา...ว่างๆ เวลาคุณอามาเที่ยวที่บ้าน ก็จะชวนพวกผม ซึ่งมีพี่ชายอีกคน (ชื่อ คุณดวงดรุณ ศิริวงศ์ ณ อยุธยา หรือ พี่ปุ๋ย )ขี่จักรยาน ไปที่ทำงานของคุณอา...คือสนามบิน คุณอาจะพาเราเข้าไปที่หอบังคับการบิน และ ให้เราขึ้นไปรอดู เครื่องบินขึ้นหรือลง ( ส่วนใหญ่ แล้ว เครื่องจะมาลง แล้ว คงจะเดิมน้ำมัน หรือรอ ผู้โดยสาร จากนั้น ก็บินกลับขึ้นไปบนท้องฟ้า.......ตอนนั้นผมชอบและรู้สึกว่า เราอยากเป็นนักบิน คุณอาทำงานเกี่ยวกับวิทยุการบิน ฉะนั้น จะรู้ว่าเครื่องบินจะลงเวลาเท่าไหร่ แกก็บอกให้เรามองดูไปในอากาศ ทางทิศที่เครื่องบินจะบิน ผ่านกลุ่มเมฆลงมา......เราก็คอยจ้องมอง จนได้ยินเสียง ก็เห็นเครื่องบิน โผ่ลมาจากทองฟ้า เสียงดัง....จนร่อนลงล้อ แตะ Run way และ แล่น มาจอดยังที่เขากำหนดไว้..... ผมนึกในใจว่านักบินนี้เก่งจริงๆ ความที่เราเป็นเด็ก.............................คุณอาบอกว่า อย่าเพิ่งกลับบ้าน รอสักหน่อย เดี๋ยวเครื่องบินจะขึ้นอีก...............พวกเราก็รอดูเจ้าหน้าที่เขา ทำภารกิจกับเจ้าเครื่องบินที่ เพิ่งลงมา คงจะมีการเติมน้ำมัน และ ตรวจเช็คอะไร ๆ ตามกำหนดของเขา
ขนสัมภาระต่างๆขึ้นเครื่อง ......เรารอจน เครื่องบินมีนักบินขึ้นไปบนเครื่องบินแล้วปิดประตู ของเครื่องบิน......จากนั้นเครื่องยนต์เริ่มสตาร์ท ที่ละข้าง จะเครื่องยนต์ติดทั้ง 2 ข้าง ปีก หางเสือ ขยับ ขึ้นลง เลี้ยวซ้ายขวา.......ตอนนั้นผมถามคุณอาว่า มันทำอะไร คุณอาบอกว่า เครื่องบินมันขึ้น มันลง และ เลี้ยวซ้าย ขวาได้ก็เพราะ ไอ้ที่มันขยับอยู่นี้......ผมก็งง ไม่เข้าใจว่ามันจะขึ้นลงได้อย่างไร......
เครื่องบิน เริ่งวิ่ง Taxi ไปบน Runway
  • puisound likes this

#5 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 15:51

ตอนที่ 2: เห็นเครื่องบิน เล็ก สายบังคับครั้งแรก

#6 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 15:53

รอติดตามเรื่องราวต่อไปนะครับ...มีอีกหลายตอน..ขอบคุณ

#7 jak2524

jak2524

สมาชิก

• 2,084 โพส
  • ที่อยู่จักรกฤษณ์ กลิ่นหอม 185/8 ซอยตรีมิตร ถ.พระราม 4 แขวงพระโขนง เขตคลองเตย กทม. 10110 tel. 0865607279

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 16:19

อย่างนี้ต้องรออ่านต่อคับ :):D

#8 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 16:23

ขอบคุณ....ถือว่าอ่านกันเล่นๆ นะน้อง...กว่าจะพิมพ์ได้ขนาดนี้ เล่นไปเกือยครึ่งวัน...ยังมีอีกหลายตอน เพราะถ้าพี่แยกเป็นตอนๆ ก็จะสามารถจำเรื่องราวได้ดีกว่า เขียนรวมทั้งหมด มันจะมั่วนะซิ...

#9 Tom@KTKT

Tom@KTKT

สมาชิก

• 2,676 โพส
  • โทรศัพท์:086-6888739
  • สนาม/ชมรม:
    กรุงเทพกรีฑา
  • ที่อยู่กิตติ์ธนทัต พงศาวลีนุกูลกิจ 237/314 พัฒนาการไลซ์คอมเพล็กซ์ อาคาร 6 ซ.พัฒนาการ 25 แขวงสวนหลวง เขตสวนหลวง กทม 10250

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 17:06

รอมานาน...อย่างนี้ต้องปักหมุดดีกว่าครับ..จะได้เป็นความรู้ประดับวงการRC ของเราครับ

#10 KIA9294

KIA9294

สมาชิก

• 1,060 โพส

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 17:22

ยังไม่ได้อ่านเลย TOM แขวนเสียแล้ว ..... อย่างนี้ต้องแหงนคออ่านนะซิ
เอามาแขวนไว้อีกเร็วๆ พี่ปู อย่าให้แหงนคอรอนาน........มันเมื่อยจ้า...

#11 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 18:02

ขอบคุณ...แฟนคลับ น้องๆ หลานๆ ทั้งหลาย...จะพยายามหาเวลาเล่าเรื่องต่อ...นะครับ
ติดตามไปเถอะ....จะมีตอนที่ พวกเราเข้าเก็บตัว เพื่อ เข้าแข่งเครื่องบินประจำปีของกองทัพ อากาศ....อยากเล่าให้ฟังมาก รูปภาพก็ไปขุดหามาได้พอสมควร...เพื่อเป็นหลักฐานอ้างอิง..

#12 อ้วนยุทธ

อ้วนยุทธ

สมาชิก

• 867 โพส
  • ที่อยู่ทองหล่อ 08-9780-6752

โพส 09 มิถุนายน 2009 - 21:53

เอาอีก...เอาอีก

#13 Guest_บุคคลมั่วไปทั่ว_*

Guest_บุคคลมั่วไปทั่ว_*
  • Guests

โพส 10 มิถุนายน 2009 - 06:26

โอ๊วแม่เจ้า
เกือบมองไม่เห็น มาปักหมุดอยู่แถวนี้ ธรรมดาจะดูแต่ด้านล่างนิ
ยังไม่อ่านเลยน้า มาเชียร์ก่อนนิ เอารูปประกอบด้วยน่ะน้าปูนิ:eek:

#14 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 10 มิถุนายน 2009 - 12:04

ตอนที่ 2: เห็นเครื่องบิน เล็ก สายบังคับครั้งแรก
ในเวลาหลังจากที่ผมกับพี่ปุ๋ยได้เข้าไปเที่ยวที่สนามบินแล้ว..ในครั้งนั้น เราก็หาเวลาว่าง..ขี่จักรยานไปหาคุณอาที่สนามบินบ่อย....แล้วจะเข้าไปดูเครื่องบิน ขึ้น หรือ ลง เสมอ เพราะช่วงนั้นเป็นช่วงโรงเรียนปิดเทอมใหญ่...........................พอโรงเรียนเปิดเทอม พี่ปุ๋ยเขาเป็นเด็กที่เข้ามาเรียนที่กรุงเทพฯ เรียนโรงเรียน กินนอน พี่ปุ๋ยเขาเรียนประดับมัธยม ที่ โรงเรียน วชิราวุธวิทยาลัย ....ส่วนผมก็เรียนที่จังหวัดสงขลา...............ในช่วงเวลานั้นผมกับพี่ปุ๋ย ก็เขียนจดหมายหากันเป็นประจำ พี่ปุ๋ยแกอยู่กรุงเทพฯ ฉะนั้นในกรุงเทพฯก็จะมีอะไรๆ ที่ทันสมัยกว่า ต่างจังหวัด......พี่ปุ๋ยเขียนจดหมายมาเล่าให้ฟังว่า ที่กรุงเทพฯ เขาเล่นเครื่องบินเล็กกัน และ เครื่องยนต์ของเครื่องบินจะใช้น้ำมัน เหมือนกับเครื่องรถมอเตอร์ไซร์ แล้วเครื่องบินมันบินได้จริงๆ เสียงดังมาก นี้เป็นคำบอกเล่าจากพี่ปุ๋ย......................ผมเองไม่เคยรู้ไม่เคยเห็นก็จินตนาการไปต่างๆ สำหรับเครื่องบินเล็ก ยังไม่รู้ด้วยว่ามันจะขึ้น หรือลง หรือบินอย่างไร รู้อย่างเดียวว่า มันบินได้จริง ๆ................คิดในใจว่าเราจะต้องมีเครื่องบินเล็กเล่นให้ได้............................คุณพ่อเป็นข้าราชการ จึงต้องมีการออกไปตรวจราชการตามจังหวัดเขตชายแดน มาเลเซียบ่อย เมื่อไปตรวจราชการ ก็จะข้ามไป เกาะปีนังของประเทศมาเลเซีย....ตอนนี้เป็นโอกาสสำหรับผมที่บอกคุณพ่อให้ซื้อของเล่นมาฝากผมสักอย่าง...คุณพ่อถามว่าจะเอาอะไรหรือ ผมบอกว่าอยากได้เครื่องบินเล็ก คุณพ่อถามว่ามันเป็นอย่างไร ผมก็ตอบอย่างกับเป็นผู้เชี่ยวชาญว่า มันเป็นเครื่องบินของเล่นที่มันบินได้จริงๆ คุณพอผมบอกว่า ถ้าข้ามไปปีนัง ก็จะซื้อมาฝาก ( สมัยก่อน เกาะปีนัง ประเทศมาเลเซีย ญาติพี่น้องของคุณพ่อ คุณแม่ที่อยู่กรุงเทพฯ หากมีโอกาสมาเยี่ยมเครอบครัวเรา ก็จะต้องให้คุณพ่อผมพาเขาไปเที่ยวที่เกาะปีนังทุกครั้ง เพราะเป็นแหล่ง Shopping ในสมัยนั้น ของต่างๆมาจากประเทศ อังกฤษ อเมริกา และ ฝรั่งเศส ของญี่ปุ่น แทบจะไม่มี เพราะในสมัยนั้นของเล่นญี่ปุ่น จัดว่าห่วยมาก ไม่ค่อยมีใครซื้อเล่น.................ของเล่นสมัยนั้นที่คุณพ่อจะซื้อมาให้จากปีนังก็จะเป็นรถเก๋งใส่ถ่าน.....รถถังใส่ถ่าน อะไรประเภทนี้ จัดผลิตในประเทศอังกฤษ ทั้งนั้น.......ของเล่นสมัยนั้นก็จะแบ่งออกเป็น 2 ระดับ คือ แบบ ไขลาน กับ แบบ ใส่ถ่าน ( แบบใส่ถ่านจะ ไฮโซ กว่า แ แบบไขลาน..)...........................
จากเวลานั้นคุณพ่อก็ไปตรวจราชการ ก็ประมาณ 3

#15 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 10 มิถุนายน 2009 - 12:08

รูปที่โพส
รูปที่โพส
วันเอาเครื่องบินไปขึ้น โอ้โฮ.........มีคนมามุงดูกันแน่น ๆ อย่างกับมี งาน มอเตอร์โชว์......ตอนนั้นผมดูเครื่องบิน อยู่ห่างๆ เพราะ เกรงอันตรายเหมือนกัน พอเครื่องสตาร์ท เสียงดังสนั่น จน ไทยมุงวงแตกเลย.............ผมไม่ได้เข้าไปดูใกล้เลยไม่รู้ว่าตอนนั้นคุณอาหมอ เอาเครื่องบินขึ้นอย่างไร
เห็นแต่มันบินเป็นวงกลม อยู่ในอากาศแล้ว และ มีสายเอ็น ผูกอยู่ปลายปีกข้างหนึ่ง ( อีกนาน จึงมารู้ภายหลังว่า นี้แหละ คือ เครื่องบินเล็กสายบังคับ....และ ขนาดของเครื่องบินเวลานั้น เข้าใจตอนนี้ว่าขนาดเตรื่องยนต์ จะประมาณ .15 ล.บ.นิ้ว เท่านั้น ).......................เครื่องบิน บินอยู่ได้ประมาณ ไม่ถึง 10 รอบ เครื่องบินก็ตก เพราะ อาหมอเองก็ยังบังคับไม่เก่ง...................จากวันนั้นก็ได้เห็นเครื่องบินเล็ก เป็นครั้งแรก .......ในใจก็ยังคิดว่าเราจะต้องมีเล่นให้ได้สักวันหนึ่ง....
  • puisound likes this

#16 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 10 มิถุนายน 2009 - 12:09

ตอนที่ 3 : มีเครื่องยนต์ น้ำมันเป็นเครื่องแรก

แล้วค่อยติดตามตอนต่อไปนะครับ.....

#17 Lux

Lux

สมาชิก

• 61 โพส
  • ที่อยู่เสนานิคม กรุงเทพ

โพส 10 มิถุนายน 2009 - 15:06

ดีมากเลยครับ พี่ปู มีตำนานที่ประทับใจมาบอกเล่าให้น้องๆลูกๆหลานๆได้ฟัง เหมือนได้ร่วมมองย้อนอดีตที่บางครั้งเกือบจะถูกลืมไปแล้ว ซึ่งก็เป็นภาพความทรงจำที่น่าจะถ่ายทอดต่อไป (ขอภาพประกอบด้วยนะครับ)

#18 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 10 มิถุนายน 2009 - 15:42

ดีมากเลยครับ พี่ปู มีตำนานที่ประทับใจมาบอกเล่าให้น้องๆลูกๆหลานๆได้ฟัง เหมือนได้ร่วมมองย้อนอดีตที่บางครั้งเกือบจะถูกลืมไปแล้ว ซึ่งก็เป็นภาพความทรงจำที่น่าจะถ่ายทอดต่อไป (ขอภาพประกอบด้วยนะครับ)

ขอบคุณมากครับ พี่ลัก....ผมนั่งเขียนเรื่องไป ก็รู้สึกว่าตัวเอง ย้อนกลับไปในอดีต...ที่มีทั้งสนุกสนาน ประสบผลสำเร็จ และ ผิดหวัง......ก็สนุกดีครับกับตำนานส่วนตัว.....ภาพ มีครับ แต่ผมจะเอามาลงช่วงตอนที่ประกอบการเล่าครับ..
มีเพื่อนเก่าที่เคยเป็นคู่แข่งกัน....ยังติดต่อกันอยู่ ผมจะให้เขาช่วยเขียน เรื่องราวของ ทางด้านเป็น ทฤษฎี นักหน่อยสำหรับ เครืองบินสายบังคับ ส่วนของผมจะเป็นเรื่องของประสพการณ์ การลองถูก-ลองผิด การลอกเลียนแบบของเมืองนอกแล้วเอามาพัฒนาให้เหมาะสมกับ อุปกรณ์ที่เราหาได้ในบ้านเรา เพื่อพัฒนาเครื่องบินของเราที่เอาไปเข้าแข่งขันทุกปี..สถิตที่ กองทัพอากาศบันทึกไว้ จะมีสถิตที่สูงขึ้นทุกปี เช่นการแข่งการบินเร็ว สถิตความเร็วจะบินเร็วมากขึ้นทุกปี.....ขอบคุณครับ ( ติดตามเรื่องต่อเลยครับ วันนี้ มีอารมณ์เขียน ):D

#19 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 10 มิถุนายน 2009 - 15:47

ตอนที่ 3 : มีเครื่องยนต์ น้ำมันเป็นเครื่องแรก
เมื่อผมเรียนจบชั้นมัธยม 3 ที่โรงเรียนที่จังหวัดสงขลา.........คุณพ่อ ก็ย้ายราชการเข้าประจำที่กรุงเทพฯ.....ครอบครัวของเรา ก็ย้ายกลับเข้ากรุงเทพฯ ( ปกติแล้ว คุณพ่อ คุณแม่ผมเป็นคนกรุงเทพฯ ทั้งคู่ แต่เนื่องจากคุณพ่อรับราชการกรมไปรษณีย์ โทรเลข จึงจำเป็น ย้ายไปประจำการตามที่ต่างๆ )........................ผมเลยเข้ามาเป็นเด็กกรุงเทพฯ ตั้งแต่นั้นมา ช่วงนั้นอายุประมาณ 12 ปี....................ผมได้เข้ามาเรียนที่โรงเรียน สาธิต ประสานมิตร ตอนนั้นเข้าเรียนชั้น ม.ศ. 1 ( มัธยมศึกษาปี่ที่ 1 ปัจจุบัน เปลี่ยนชื่อ ไปแล้ว น่าจะเทียบได้เท่ากับ ชั้น ม.1 ปัจจุบันนี้...แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะเทียบถูกต้องหรือไม่นะครับ ) อันนี้ หากเพื่อนๆ สมาชิกที่อายุใกล้เคียงกับผมก็จะต้องได้เรียน ชั้น ม.ศ. 1

#20 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 10 มิถุนายน 2009 - 15:48

ตอนที่ 4 : หัด ต่อเครื่องบินให้ กับเครื่อง Cox .020
คอยติดตามต่อพรุ่งนี้นะครับ...:D

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม