Jump to content

50 ปี กับเครื่องบินเล็ก............( เรื่องเล่า.จากน้าป

• Please log in to reply
310 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#21 KIA9294

KIA9294

สมาชิก

• 1,064 โพส

โพส 10 มิถุนายน 2009 - 16:57

นี้ขนาดเล่าง่ายๆไม่ใส่น้ำนะนี่ .... ยังน่าติดตามขนาดนี้....อ่านแล้วเหมือนยืนดูอยู่ด้วยเลย
รอคอยติดตามต่อครับ....... Cheer...Cheer..

#22 อ้วนยุทธ

อ้วนยุทธ

สมาชิก

• 867 โพส
  • ที่อยู่ทองหล่อ 08-9780-6752

โพส 10 มิถุนายน 2009 - 20:33

พี่ปูครับหารูปเก่าๆมาจากไหนครับหรือเก็บสะสมมาครับเป็นรูปที่ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ
ปล. ขอบคุณพี่ปูที่มาจุดประกายความฝันตอนวัยเด็กของผมกลับมาอีกครั้ง (วาดฝันว่ามีคอปเตอร์ทหารUH1Bลำเล็กพร้อมด้วยทหารตัวน้อยกำลังโรยตัวลงจากเครื่อง)ต้องรีบทำให้สำเร็จซะทีซื้อเก็บมาไว้นานแล้ว

#23 Guest_เดอะกร_*

Guest_เดอะกร_*
  • Guests

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 06:21

น้าปูนี่เชื้อสายเจ้าด้วยน่ะนี่
เล่าได้เนียน
แหล่มจริงๆ
รอติดตามชม
เป็นกามลังใจให้ละครับ
:D
รูปที่โพส

#24 Tom@KTKT

Tom@KTKT

สมาชิก

• 2,676 โพส
  • โทรศัพท์:086-6888739
  • สนาม/ชมรม:
    กรุงเทพกรีฑา
  • ที่อยู่กิตติ์ธนทัต พงศาวลีนุกูลกิจ 237/314 พัฒนาการไลซ์คอมเพล็กซ์ อาคาร 6 ซ.พัฒนาการ 25 แขวงสวนหลวง เขตสวนหลวง กทม 10250

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 07:14

ขอดูรูปบรรยากาศบ้านเมืองสมัยก่อนด้วยนะครับ ถ้าพี่ปูได้ถ่ายเก็บไว้
จะได้ระลึกความหลังตอนยังเป็นเด็กตัวกะเปี๊ยก...:D

รูปที่โพส

#25 KIA9294

KIA9294

สมาชิก

• 1,064 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 08:20

จริงด้วยพี่ปู เอารูปเก่าๆมาลงแทรกด้วยเพิ่มจะบรรยากาศ ของเรื่องได้ดีมากเลยครับ ผมหมายถึงรูปทั่วๆไปในยุคนั้น เช่นรูปพี่ปุ๋ย... รูปพี่ตอน 10ขวบ...บ้านที่จังหวัดสงขลา ....รูป"ผมได้เข้ามาเรียนที่โรงเรียน สาธิต ประสานมิตร ตอนนั้นเข้าเรียนชั้น ม.ศ. 1"........."ชายหาด แหลมสมิหลา" เอามาลงแทรกๆบ้างนะครับ....

#26 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 10:29

พี่ปูครับหารูปเก่าๆมาจากไหนครับหรือเก็บสะสมมาครับเป็นรูปที่ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ
ปล. ขอบคุณพี่ปูที่มาจุดประกายความฝันตอนวัยเด็กของผมกลับมาอีกครั้ง (วาดฝันว่ามีคอปเตอร์ทหารUH1Bลำเล็กพร้อมด้วยทหารตัวน้อยกำลังโรยตัวลงจากเครื่อง)ต้องรีบทำให้สำเร็จซะทีซื้อเก็บมาไว้นานแล้ว

ขอบคุณครับ พี่บัง.........ผมเก็บภาพเก่า มาตอนสมัยที่ได้เริ่มเข้าแข่งขัน ของกองทัพอากาศ และ ที่อื่นๆ เราจะมีเป็นทีม...และ เพื่อนคนนึ่งเขาชอบการถ่ายภาพ และ เป็นแฟนคลับ ของทีมเรา ฉนั้น เวลาเราไปแข่งที่ใหนเขาก็จะติดตามไปทำหน้าที่ช่างภาพให้ทุกครั้ง ......เราซื้อฟิมล์ให้เขา และ เราเอามาล้างเอง......มีจำนวนมาก แต่วันเวลาในผ่านมานาน...การย้ายบ้านตอนที่ผมมีครอยครัวแล้ว ไม่ได้เอาติดตัวมาด้วย....พอเรานึงถึงว่า เราอยากเอามาใช้ประโยชน์ อย่างเอามาเป็นภาพประกอบในการเล่าเรื่อง อย่างนี้ ....ผมกลับไปหาที่บ้านคุณพ่อ คุณแม่ ก็ได้ภาพมาบางส่วนเท่านั้นเวลานี้ เสียดาย อลาบัมที่รวบรวมไว้ ไม่รู้เก็บอยู่ที่ให้ ยังหาไม่พบเลย.....ส่วนบางภาพที่ผมจะเอามาลงในเรื่องนี้ ก็ได้จากการติดต่อไปทางเพื่อนร่วมทีมเก่าบางคนที่ยังเก็บไว้ ก็ได้มาพอสมควรที่จะเอามาให้เพื่อนได้ดูกัน
ส่วนภาพเครื่องบินสายบังคับ เวลานี้ ท่ต่างประเทศเขายังเล่นกันอยู่ และ ยังมีการแข่งขันกันด้วย....เพื่อนทีอยู่ต่างประเทศให้การสนับสนุนเรื่องของภาพ....มา
สำหรับ เครื่องบินสายบังคับในเมื่องไทย ก็ยังมีคนเล่นอยู่เป็นกลุ่มน้อย และ เดี๋ยวนี้ เขาถือว่า เป็นเครื่องบินประเภท" คลาสสคิค" ไปแล้ว....สำหรับผมแล้ว หากเอามาเปรียบเทียบกับเครื่องบินวิทยุแล้ว....ความสนุก ความตื่นเต้น ต่างกัน มีด้วยกันทั้งคู่......แต่หากการเล่นและการฝึกซ้อม ผมว่า เครื่องบินสายบังคับ มีโอกาส พังเสียหายมากกว่าเครื่องบินวิทยุ นี้ผมเอาตัวเองเปรียบเทียบ เพราะเคยเล่มมาทั้ง 2 ประเภทแล้ว..........ว่าง ๆ จะขอแรงเพื่อนเก่า ที่ยังมีเครื่องบินสายบังคับอยู่ เอา ไปบินสาธิต ให้ดู.......ขอบคุณพี่บัง อ้อ อีกเรื่อง เรื่องการจุดประกาย หากเราอยากทำอะไรตอนนี้ให้ทำเลย.....แล้วพยายามเก็บเป็นภาพ ไว้เป็นความทรงจำเก่า ของเราไว้.....นานวันไปเลย เรากลับมาดู ผลสำเร็จของเรา หรือไม่สำเร็จก็ไม่สำคัญ มันจะมีความรู้สึกที่หวนกลับมาทำให้เรามีความสุข..ได้เหมือนกันนะ.....สังเกตุไหมครับพี่บังว่า ทำไมเวลานี้ ผมจะถ่ายภาพ เฮฮา...เช้าเสาร์ - อาทิตย์ ไว้มาก เพราะผมเชื่อว่า เมื่อ อีก 30 ปี ข้างหน้า ( ถ้ผมยังทนอยู่ได้ ) ผมอาจจะเขียนเรื่องเล่า เครื่องบินบังคับวิทยุ.....ให้กับ พวกหลานๆ เหลน ๆ ฟังก็ได้ เพราะพวก หลานๆ เหลน ๆ ถึงเวลานั้นแล้วเขาเล่นจรวด หรือ ยานอวกาศ บังคับด้วยพลังจิตกันแล้วก็ได้....อย่าดูถูกนะครับ......เชื่อผมเถอะ เพื่อนสมาชิก ทุกๆท่าน...รวบรวม ความทรงจำที่ประทับใจกันไว้นะ..สวัสดี:D

#27 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 10:38

ขอดูรูปบรรยากาศบ้านเมืองสมัยก่อนด้วยนะครับ ถ้าพี่ปูได้ถ่ายเก็บไว้
จะได้ระลึกความหลังตอนยังเป็นเด็กตัวกะเปี๊ยก...:D

รูปที่โพส

ก็ดีครับ ทอม....เอาบ้านเมืองสมัย 40-50 ปี ที่เราเคยอยู่มา มาแทรกให้ดู...แต่ น้องเอย....อย่าลืมสมัยก่อน กล้อง และ ฟิมล์ มันแพง....ไม่สะดวกสบายเหมือนกล้ง Digital สมัยนี้....เชื่อใหม่ ภาพที่พี่ถ่าย เอามาลง เฮฮา เช้าเสาร์-อาทิตย์ ในแต่ละครั้งที่พี่เอากล้องไปถ่ายนะ...ภาพ 80-100 กว่าภาพทุกครั้ง...แต่เวลาเราเอามาลงกระทู้ก็คัดเลือกเอาแต่ภาพดีๆ ลง....หากเป็นเมื่อก่อน จะถ่ายภาพแบบนี้ก็คงต้องขายเครื่องบิน ไปซื้อฟิมล์ แล้วละน้อง........แต่จะพยายามหาภาพเก่าที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องราวเอามาลงให้ชมกัน...ขอบคุณ:P

#28 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 10:44

จริงด้วยพี่ปู เอารูปเก่าๆมาลงแทรกด้วยเพิ่มจะบรรยากาศ ของเรื่องได้ดีมากเลยครับ ผมหมายถึงรูปทั่วๆไปในยุคนั้น เช่นรูปพี่ปุ๋ย... รูปพี่ตอน 10ขวบ...บ้านที่จังหวัดสงขลา ....รูป"ผมได้เข้ามาเรียนที่โรงเรียน สาธิต ประสานมิตร ตอนนั้นเข้าเรียนชั้น ม.ศ. 1"........."ชายหาด แหลมสมิหลา" เอามาลงแทรกๆบ้างนะครับ....

ขอบคุณน้องเกียร์ ที่ให้ความคิดเห็น...เป็นสิ่งที่ดี แต่อาจทำยาก เพราะ ภาพเหล่านั้น จะหากยากมากแล้วครับเวลานี้.....แต่หากพบจะพยายามเอามาลงใหดูกันครับ
แต่ในการเล่าเรื่อง ช่วงกลางตอนพี่อายุประมาณ 18 เป็นต้นไปก็เริ่มมีภาพที่เกี่ยวกับเครื่องบินบ้างแล้ว....รอชมตอนพี่อายุ 18 นะ ไม่นานหรอก เดี๋ยวนี้ อาหารเสริมมีเยอะ เดี๋ยวก็โตเร็วแล้ว...ฮาๆๆๆ
ช่วงนี้ในการเล่าเรื่องอาจจะเอา ภาพเครื่องบินเล็กสายบังคับ ( ของทางต่างประเทศ) เอามาลงให้..เริ่มทำความรู้จักกับมันไปก่อนนะจ๊ะ..:)

#29 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 11:00

พอดีมีภาพตัวอย่างมาใช้ชมครับ เพื่อนๆสามชิก และ น้องๆ หลาน ๆ ภาพนี้ ไม่ต่ำกว่า35 ปี...
เป็น ภาพ สาวๆ ที่มาเชียร์ ทีมเรา ในการแข่งขันเครื่องบินเล็ก และ เครื่องร่อน จัดโดย กองทัพอากาศ........สถานที่ บริเวณ ตรงข้าม สถานีขนส่ง หมอชิดเก่า และ บริเวณสนามแข่งขัน ปัจจุบัน เป็น ตลาด นัด จัตตุจัก สมัยนี้......( ให้สังเกตุ สาวคนกลาง ปัจจุบันนี้ ยังเชียร์ ผมอยู่ที่บ้าน เลย.....แต่บางครั้งก็สั่งผมน่าดูเลย....แต่ก็พอใจ นะ....ฮิๆๆ )

รูปที่โพส
แต่ทุกคน ดูสีหน้าแล้ว เหมือนไม่สบอารมณ์......ไม่ใช่ เครื่องบินแพ้เขานะ.....อากาศมันร้อน...นั่งค่อยเชียร์ ตั้งแต่ 8 โมงครึ่ง...ตอนที่ถ่ายภาพนี้ เวลา น่าจะใกล้ๆเที่ยงมั้ง...แต่คุณๆ เหล่านั้น ก็ยังไม่หนีไปใหน...( อยากเชียร์ ทีมเรา )
ในภาพ เห็นตะกร้า ใส่เสบียงอาหาร และ น้ำ ไหม..เอามาสนับสนุนนักบินของเรานะ....ดูภาพบรรยากาศ...แล้วสนุกมากในสมัยนั้น..

#30 อ้วนยุทธ

อ้วนยุทธ

สมาชิก

• 867 โพส
  • ที่อยู่ทองหล่อ 08-9780-6752

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 12:57

ขออนุญาตท่านประทานครับ..
ขอให้พี่ปูถอนคำพูดครับ..อิอิ
ที่เรียกผมว่าพี่บัง:mad:(ดูแล้วเป็นการให้เกียรติผมเกินไปครับ)
ขอให้เรียกว่าน้องบังดีกว่าครับ:D:D(อยากมีพี่กับเค้าบ้างครับ...จริงๆนะ)

ขอบคุณครับ..อิอิ

#31 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 13:54

ขออนุญาตท่านประทานครับ..
ขอให้พี่ปูถอนคำพูดครับ..อิอิ
ที่เรียกผมว่าพี่บัง:mad:(ดูแล้วเป็นการให้เกียรติผมเกินไปครับ)
ขอให้เรียกว่าน้องบังดีกว่าครับ:D:D(อยากมีพี่กับเค้าบ้างครับ...จริงๆนะ)

ขอบคุณครับ..อิอิ

ขอบคุณ....ท่านน้อง ที่ให้เกียรติ พี่............กล้วอายุจะมากกว่าพี่หรือ ฮิๆๆๆ

#32 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 14:15

ตอนที่ 4 : หัด ต่อเครื่องบินให้ กับเครื่อง Cox .020 ช่วงนั้น ผมเริ่มมีความรู้สึกว่า เราพอจะรู้เรื่องของการ ติดเครื่องยนต์ จนชำนาญแล้ว ก็พยายามติดตามเรื่องราวของเครื่องบินเล็กอยู่เสมอ......ตอนนั้นทราบว่า จะมีรุ่นพี่ เป็นกลุ่มเครื่องบินเล็กเขาจะนัดไปบินกันที่ สวนลุมพินี กันทุกเย็น วันเสาร์ และ อาทิตย์.....................ผมกับพี่ปุ๋ย ก็ขอให้คุณพ่อ คุณแม่ พาเราไปเที่ยวที่สวนลุมพินี.......จากนั้นเราก็ได้พบกับ กลุ่มพวกรุ่นพี่ ( เก๋าๆ ) เขาเล่นเครื่องบินเล็กกัน พอจะรู้จักชื่อในตอนนั้น คือ คุณสมชาย สมานพันธุ์ ( เวลานี้ถึงแก่กรรมแล้ว ) ท่านนี้ เก่งการบิน เครื่องบินผาดแผลง ( Stunt ) และ คุณ เอดดี้ ศรีวัฒนะ (ทราบภายหลังว่า ไปตั้งรกรากที่อเมริกา) ท่านนี้ จะเก่งเครื่องบิน ประเภทบินเร็ว 100 รอบ..ส่วนท่านอื่นๆ ที่ไปเล่นก็มีอีกหลายคนแต่จำชื่อไม่ได้......ที่ผมรู้จักชื่อ เพราะ ท่านเหล่านั้น จะมีชื่อติดอยู่ในประวัติการแข่งขันของกองทับอากาศ และ ที่อื่นๆ แทบทุกครั้งทีมีการแข่ง.. ( ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัวเพราะเราเป็นเด็ก แค่เล่นเครื่องบิน ขนาด .020 เท่านั้น เครื่องบินยังระดับอนุบาลอยู่เลย พวกพี่ๆ เขา มืออาชีพกันหมดแล้ว.....มีแข่งที่ใหนก็จะเจอพวกเขาทุกครั้ง ) เวลาที่เราไปดู ก็ไม่กล้าเข้าไปดูใกล้ เนื่องจาก เกรงความเก๋า รุ่นพี่ๆ และ เกรงไปถูก เครื่องบิน หรือ อุปกรณ์ ต่างๆของเขา เราดูอยู่หากๆ ตั้งแต่เขาบินกัน จน เลิกเล่น เก็บเครื่องบินขึ้นรถ..........ในการไปดู ทุกครั้งผมจะพยายามเก็บรายละเอียดว่า สัดส่วนเครื่องบินเป็นอย่างไร...การทำปีกแบบ ปีกบุ เป็นอย่างไร.....กลไลการบังคับเป็นแบบใหน...และ อุปกรณ์ มือบังคับรูปร่างแบบใหน ....................จำไว้....จำไว้.............สำหรับพวกพี่ๆ ตอนนั้นผมรู้สึกว่า ประทับใจเขามาก เข้าแข่งขันที่จะได้ยินชื่อขึ้นรับรางวัลทุกงาน......ในใจคิดว่าสักวัน เราจะเดินตามความเป็น แชมป์ เหมือนพี่ๆ เขาให้ได้ ( นี้คือ ฝัน สูงสุดในการเล่นเครื่องบินเล็ก ของผมในขณะนั้น.........พอตื่น จากความฝัน......โถ...เรามีเครื่องยนต์ ที่มีลูกสูบเท่าปลายตะเกียบ ....แล้วเมื่อไหร่จะเป็นแชมป์ กับเขาบ้าง..................................ไม่เป็นไร มีความสุขกับความฝันไปก่อนนะ ไอ้ปู.... )
กลับบ้านมามีกำลังใจที่จะต่อเครื่องบินให้กับเจ้าเครื่อง .020 โดย จำรูปร่างของเครื่องบิน พี่สมชาย สมานพันธุ์ มาเป็นต้นแบบ..........เวลานั้น ไม่ มี แปลน หรือ แบบ เครื่องบินเล็กให้ดูเลย
ก็ใช้วิธี วาดรูปเอาให้เหมือน เครื่องบินพี่เขา นั้น จะเป็นเครื่องบินแบบ Stunt ( ลักษณะเครื่องบิน Stunt จะเป็นแบบลำตัวกลม ปีกบุ มี แฟลบ ( Flap ) ที่ปีกหน้า ซึ่งจะทำงานตรงกันข้ามกับ แพนหางระดับ ( Elevator ) เพื่อให้การบินมีความคล่องตัวมากกว่า มี แพนหางระดับอย่างเดียว )
รูปที่โพส

#33 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 14:44

รูปร่างหน้าตาของเครื่องบินเล็กลำแรกในชีวิตที่ผมสร้าง ลักษณะจะเป็นไปตามคำบรรยานะครับ ไม่สามารถเอาภาพมาให้ดูได้ ( ขอให้ผู้อ่านช่วยจินตนาการตามไปด้วยครับ ) เครื่องยนต์ ขนาด .020 มีถังน้ำมันในตัว ( อย่างในภาพเครื่องยนต์) ยึดติดบนแท่นหัวลำเครื่องบินอย่างแข็งแรง..
ลำตัว เป็นกล่อง สี่เหลี่ยม ติดตั้งปีกด้านบนลำตัว ทาด้วยสีน้ำมัน สีแดง
ปีก ลักษณะ สี่เหลี่ยมผื่นผ้า ปุ ด้วยกระดาษว่าว มีแฟลบ ความยาวประมาณ 16

#34 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 14:46

ตอนที่ 5 : เริ่มมีเทคนิค และ เล่ห์ เหลี่ยมในการซื้อเครื่องยนต์ .049 อีกเครื่อง
โปรดติดตามตอนต่อไป....ครับ

#35 KIA9294

KIA9294

สมาชิก

• 1,064 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 17:26

"เครื่องบิน ประเภทบินเร็ว 100 รอบ"
อธิบายหน่อยครับพี่ ?????? ขอบคุณครับ

#36 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 11 มิถุนายน 2009 - 20:46

"เครื่องบิน ประเภทบินเร็ว 100 รอบ"
อธิบายหน่อยครับพี่ ?????? ขอบคุณครับ

เป็นเครื่องบินสายบังคับ.... ( ในการแข่งขัน กับรุ่นพี่ๆ ตอนนั้น พี่ยังไม่กล้าลงไปแข่งเลย)
มีกติกากำหนด...
เครื่องยนต์ ขนาดไม่เกิน .30 ล.บ.นิ้ว
ความจุของถังน้ำมัน รู้สึกว่า ไม่เกิน 30 CC
พื้นที่ปีก ไม่ต่ำกว่า 125 ตารางนิ้ว
วิธีแข่งขัน : ใน 1 วงจะมีผู้แข่งขัน 3 หรือ 4 คน บินพร้อมกัน
มีกรรมการจำเวลา ของแต่ละคน...บินความสูง ไม่เกิน 15 ฟุต
ระยะ รัศมี ประมาณ 52 ฟุต......อันนี้ไม่แน่ใจ (จำไม่ได้ )
บินจำนวน 100 รอบ ให้สามารถลงเติมน้ำมันได้ไม่เกิน 3 ครั้ง
( ให้มีผู้ เติมน้ำมันได้ทีมละ 2คน )
มีข้อกำหนด : ลำใหนเร็วกว่า อนุญาต ให้บินสูงข้าม ลำที่ช้ากว่า เพราะฉนั้น
ลำที่เร็วกว่า ก็มีโอกาส ที่จะบินสูงกว่า 15 ฟุตได้...ซึ่งจะเป็นข้อได้
เปรียบ ที่เมื่อบินสูง ก็จะทำให้ วงกลมเล็กลง ระยะทางจะสั้นกว่าลำ
ที่บินในระดับ 15 ฟุต
การตัดสิน : .ในจำนวน 100 รอบ ใครทำเวลาน้อยที่สุดก็เป็นผู้ชนะ

บินประเภทนี้ หาก ทีม ดีเครื่องบิน ดี คนบินเก่ง ก็จะชนะ สนุกมาก....
เวลา ก็ต้องระวังไม่ให้ สายบังคับ ไปพันกับคนอื่น ต้องเปิดทางให้กันเวลา
บินแซง..............
มีภาพ Free Hand Sketch มาให้ดู ( Sketch เองด้วยนะ )

รูปที่โพส รูปที่โพส
ส่วนภาพล่างนี้ : เป็นการบินเร็ว 100 รอบเหมือนกัน แต่ ไม่จำกัด พื้นที่ปีก....
เป็นการแข่ง รุ่น หลัง มากแล้ว ( ครั้งนั้น ได้แค่ที่ 3 :P )

#37 Guest_บุคคลมั่วไปทั่ว_*

Guest_บุคคลมั่วไปทั่ว_*
  • Guests

โพส 12 มิถุนายน 2009 - 06:39

พอดีมีภาพตัวอย่างมาใช้ชมครับ เพื่อนๆสามชิก และ น้องๆ หลาน ๆ ภาพนี้ ไม่ต่ำกว่า35 ปี...
เป็น ภาพ สาวๆ ที่มาเชียร์ ทีมเรา ในการแข่งขันเครื่องบินเล็ก และ เครื่องร่อน จัดโดย กองทัพอากาศ........สถานที่ บริเวณ ตรงข้าม สถานีขนส่ง หมอชิดเก่า และ บริเวณสนามแข่งขัน ปัจจุบัน เป็น ตลาด นัด จัตตุจัก สมัยนี้......( ให้สังเกตุ สาวคนกลาง ปัจจุบันนี้ ยังเชียร์ ผมอยู่ที่บ้าน เลย.....แต่บางครั้งก็สั่งผมน่าดูเลย....แต่ก็พอใจ นะ....ฮิๆๆ )

รูปที่โพส
แต่ทุกคน ดูสีหน้าแล้ว เหมือนไม่สบอารมณ์......ไม่ใช่ เครื่องบินแพ้เขานะ.....อากาศมันร้อน...นั่งค่อยเชียร์ ตั้งแต่ 8 โมงครึ่ง...ตอนที่ถ่ายภาพนี้ เวลา น่าจะใกล้ๆเที่ยงมั้ง...แต่คุณๆ เหล่านั้น ก็ยังไม่หนีไปใหน...( อยากเชียร์ ทีมเรา )
ในภาพ เห็นตะกร้า ใส่เสบียงอาหาร และ น้ำ ไหม..เอามาสนับสนุนนักบินของเรานะ....ดูภาพบรรยากาศ...แล้วสนุกมากในสมัยนั้น..

คนสมัยก่อนนี่แต่งตัวมะจังเลยนิ
เริ่มเข้าท่าแล้ว มีรูปประกอบ แหล่มลิงเลยน้า
ชิมิ

#38 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 12 มิถุนายน 2009 - 21:42

เสาร์-อาทิตย์ ขอพักการเล่า เรื่อง ก่อนนะครับ....ผู้เล่า ต้องไปทำภาระกิจที่สนามกรุงเทพฯกรีฑา.....

#39 KIA9294

KIA9294

สมาชิก

• 1,064 โพส

โพส 15 มิถุนายน 2009 - 09:24

รูปที่โพส
..

สงสัย...นี่คือเคล็ดลับความสำเร็จในการแข่งของน้าปู??? แกล้งแซวเล่น...เผื่อมีแทรกบันทึกรักนักบิน....

เริ่มสัปดาห์ใหม่.................มาแหงนคอรออ่านกันต่อ......Cheer...Cheer....

#40 mong191

mong191

สมาชิก

• 6,843 โพส

โพส 15 มิถุนายน 2009 - 10:04

สงสัย...นี่คือเคล็ดลับความสำเร็จในการแข่งของน้าปู??? แกล้งแซวเล่น...เผื่อมีแทรกบันทึกรักนักบิน....

เริ่มสัปดาห์ใหม่.................มาแหงนคอรออ่านกันต่อ......Cheer...Cheer....

ขอตอบ...น้องเกียร์..
จริงๆ แล้วเป็นเทคนิค และ เคล็ดลับจริงๆๆ ....คือ อย่างนี้ (จะจำเอาไปใช้ก็ได้ไม่ สงวนลิขสิทธิ์ ) ตอนนั้น เราจะแข่ง 2 วัน คือ เสาร์กับอาทิตย์.....พี่ก็จะดูก่อนว่า ผลของการแข่งในวันเสาร์เป็นอย่างไร.....ถ้า ผลออกมา น้าปู ชนะได้ รางวัล 1ใน 3 เราก็บอก อนาคต ผบ.ทบ. ว่า วันอาทิตย์ จะมารับไปเชียร์เครื่องบิน ( เขาไปเชียร์วันเดียวก็แย่อยู่แล้วจะไปทั้ง เสาร์ อาทิตย์ คงไม่ไหว...ไม่ได้นั่งในเต้นนะ...ออกมาในสนามด้วย แล้วช่วงเวลาแข่ง 9:00 - 14:00 นะ.....พวกเราเล่นเครื่องบินที่กรุงเทพฯกรีฑา 10 โมง แดดร้อน ก็ กลับบ้านหมดแล้ว ) วันนั้นจำได้โชคดี ประกอบกับทีมดี....ที่สำคัญฝีมือ...ด้วย ได้รับรางวัล ในการแข่งวันอาทิตย์ อีกด้วย
ในวันเสาร์ ได้รางวัล บินเร็ว...วันอาทิตย์ ได้รางวัล บินทำลายลูกโป่ง....
แต่ หากผลของวันเสาร์ ออกมาว่าไม่ได้รางวัล ใดๆ พี่ก็จะบอก อนาคต ผบ.ทบ.ว่า " อย่าไปเลย แดดมันร้อน รอฟังผลตอนเย็นวันอาทิตย์แล้วกัน จะมาบอก" ฮ่าๆๆๆๆ:D

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม