Jump to content

ทำเองเล่นเอง..

• Please log in to reply
2698 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 api2942

api2942

สมาชิก

• 2,373 โพส

โพส 05 ตุลาคม 2009 - 12:11

สวัสดีครับ...ผมเองอยากจะหาเพื่อนที่ชอบทำเครื่องบินเล่นเอง
เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์ พร้อมทั้งลงรูปโชว์ให้เพื่อนRC ได้ชม และแนะนำ
วัน 01-10-2009 เริ่มครั้งแรกผมเองก็มีรูป ปีกบินและ เครื่องบินทีผมคิดว่าจะทำเป็น Extra แต่ทำออกมาแล้วเป็นอะไรไม่รุ....
ก็ลองเข้ามาแรกเปลี่ยนควารู้กันนะครับ

...

• rotorwing1234 likes this

#2 guide jung

guide jung

สมาชิก

• 876 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    ดอนตูม
  • ที่อยู่135/1 หมู่ 1 ต.โพรงมะเดื่อ อ.เมือง จ.นครปฐม 73000 Tel 0817055753

โพส 05 ตุลาคม 2009 - 12:16

ยินดีครับ(จะเป็นอะไรก็ตามก็เป็นเครื่องบินฝีมือของเราครับไม่สวยแต่ บินได้จายยย)

#3 api2942

api2942

สมาชิก

• 2,373 โพส

โพส 05 ตุลาคม 2009 - 12:27

ขอบคุณครับ คุณเป็นผู้โชคดี....เพราะคุณเป็นคนแรกที่เข้ามา ถ้าให้ที่อยู่ใว้ผมจะส่งของดี..เป็นวัถุมงคลครับ ของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค กลับไปให้คุณ..จะมีใครโชคดีอีกมั๊ยน้อ...

#4 hs4dcy

hs4dcy

สมาชิก

• 37 โพส
  • ที่อยู่กองการประปา เทศบาลตำบลเขื่องใน ต.เขื่องในอ.เขื่องในจ.อุบลราชธานี 34150

โพส 05 ตุลาคม 2009 - 13:32

เหมือนผมเลย

#5 api2942

api2942

สมาชิก

• 2,373 โพส

โพส 05 ตุลาคม 2009 - 15:16

ที่ว่าเหมือนหมายถึงชื่อ..ทำเองเล่นเองใช่มั๊ยครับ...ถ้าใช่ผมก็ขอเป็นที่สองก็ได้ครับ..เพราะผมนึกเอาตามควารู้สึกที่ทำและต้องการแลกเปลี่ยนความรู้ ... เพราะเราได้พยายามทำเล่นเอง...รวมถึงซ่อมเองด้วยนะเพราะเล่นทีไรก็ต้องกลับมาซ่อมทุกที...(สงสัยไม่ชอบของรางวัลผมมีจำกัดทั้งของและเวลาการแจก):D

#6 Guest_tontc_*

Guest_tontc_*
  • Guests

โพส 05 ตุลาคม 2009 - 17:22

สวัสดีครับ ผมก็ทำเองเล่นเองเหมือนกันครับ
ที่ชอบสุดก็ปีกบินนี่แหละครับ บินมัน ตัดง่ายดี ไม่มีรายละเอียดลำตัว
แต่ลำที่เอามาให้ดูนี้ตกไปเรียบร้อยแล้วครับ 55..
เกิดความผิดพลาดทางเทคนิคนิดหน่อย(คลื่นกวนครับ) สรุป "เละ" ครับ อิอิ

รูปที่โพส

#7 Kois

Kois

สมาชิก

• 1,006 โพส
  • ที่อยู่โกวิท วงศ์วิเศษวิทยา 63/1 ม.2 ต.หนองปรือ อ.หนองปรือ จ.กาญจนบุรี 71220 โทร.086-1692847

โพส 05 ตุลาคม 2009 - 19:24

ผมทำเองเล่นเอง โฟมเป็นกองเลย.......

#8 eedsara

eedsara

สมาชิก

• 67 โพส
  • ที่อยู่เชียงใหม่

โพส 05 ตุลาคม 2009 - 21:10

ส่งรุ่นทำเองเข้าประกวดด้วยครับ
รูปที่โพส

#9 api2942

api2942

สมาชิก

• 2,373 โพส

โพส 07 ตุลาคม 2009 - 11:58

สวัสครับทุกๆท่านทีได้เข้ามาแล้วก็ ...โชว์ผลงาน ต้องอย่างนี้ซิครับ....ผมเองก็กำลังทำ Extra ลำใหม่ (พยามทำให้ได้..)
ทำด้วยไม้บัลซ่า.. เดี๊ยวจะเอารูปมาให้ชม ... อีกวันสองวันนี้ก็จะลอง FF แล้ว

เท่...มากครับสำหรับ ..คุณ Tontc ส่งสัยเจาปีกบินตัวนี้คงแรงได้ใจน่าดู...สังเกตุจากรุปแล้ว วันหลังต้องเจอกันหน่อยแล้ว (เละแล้วเหมือนกัน:D).เหมือนของผมเลย ที่โชว์ให้ดูเป็นอดีตไปแล้ว ก็เล่นตกลงนาที่มีน้ำเรียบร้อย...ตอนนี้ยังกู้ไม่ขึ้นเลย...หาไม่เจอครับใครมีวิธีค้นหา...ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ....เสียดาย รีซีฟ FUTABA 617 2.4G ใหม่เอี่ยม 3000 บาท :(
หายไปทั้งลำเหมือนกับการหายไปในสาเหลี่ยม เบอมิวด้าเลย....ฮิฮิ..

ส่วนคุณ Kois ป่านนี้โฟมกองโตท่วมบ้าน...ระวังคนในบ้านให้ดีนะครับ...เดี๊ยวมี ..เฮ ผมก็โดนว่ามาแล้วเหมือนกัน...555...เศษปลิวเต็มไปหมด:rolleyes:

ส่วนของคุณ eedsara สวยนะครับติดอันดับแน่...มีกี่ลำก็นำมาโชว์กันนะครับ..ลำนี้เล่นยากมั๊ย อะ...:cool:

ผมมีคำถาม...ใครทราบถึงวิธีการทำทีครบตรงห้องนักบิน (เรียกว่าอะไรก็ไม่รู้)ที่เป็นพลาสติกใสๆเขาทำกันอย่างงัย
เพราะตอนนี้เหลือ อี ชิ้นนี้ชิ้นเดียว Extraผม ก็เสร็จแล้ว...ช่วยแนะนำด้วยครับ:confused:

#10 Guest_opleza_*

Guest_opleza_*
  • Guests

โพส 07 ตุลาคม 2009 - 12:20

อยากทำเหมือนกันครับ
แต่ติดปัญหาตรงปีกนี่แหละ
ทำไม่เป็นครับ ไม่รู้ตัดไง ที่ตัดด้วยลวดความร้อนก็ไม่มีครับ
มีวิธีอื่นแนะนำไหมครับ ตัวลำหรืออื่นๆทำได้หมดครับ
ยกเว้นปีกนี่แหละ ไม่รู้ว่าริปยังไง

#11 saiphun98

saiphun98

สมาชิก

• 1,214 โพส
    ทหารปืนใหญ่
  • ที่อยู่อุบลราชธานี

โพส 07 ตุลาคม 2009 - 13:53

อยากทำเหมือนกันครับ
แต่ติดปัญหาตรงปีกนี่แหละ
ทำไม่เป็นครับ ไม่รู้ตัดไง ที่ตัดด้วยลวดความร้อนก็ไม่มีครับ
มีวิธีอื่นแนะนำไหมครับ ตัวลำหรืออื่นๆทำได้หมดครับ
ยกเว้นปีกนี่แหละ ไม่รู้ว่าริปยังไง

:Dไม่มีก็เหลาครับ :Pผมตัดโพมตามความยาว 1.20เมตร กว้าง 8 ตีเส้นแบ่ง3 ส่วน มีดเหลาก็ได้มาตามรูป ด้านปีกด้วยไม่ไผ่ :P
http://www.rcthai.ne...ad.php?t=229292

#12 Guest_opleza_*

Guest_opleza_*
  • Guests

โพส 07 ตุลาคม 2009 - 14:16

สุดยอดครับ...ขนาดเหลาเอาเองยังเนียนเลย
มีสูตรการเหลาไหมครับ
หรือว่าได้โฟมมาก็ลุยเลย
มีเคล็ดลับเล็กๆน้อยๆบอกไหมครับพี่

#13 api2942

api2942

สมาชิก

• 2,373 โพส

โพส 07 ตุลาคม 2009 - 15:30

ทำเองเล่นเอง ขอบคุณทุกท่านที่ ..ช่วยกันแนะนำ เรื่องความยาวของปีก...ยังงี๊ซิครับเรียกว่าขอเดียวกันช่วยกัน...ครับถ้าให้ดีช่วยลงรูปของเครื่องบินของแต่ละคนด้วยได้มั๊ยครับ จะได้รู้ว่าของใครเป็นอย่างงัยสวยแค่ไหน แรงซะใจหรือไม่...อะไรก็ตาม...โชว์กันหน่อยนะครับเพื่อนๆอยากเห็นครับ:D
ความคดิดผม...ปีกก็ควรจะยาวกว่าลำตัวเล็กน้อย 2-3 นิ้ว แต่ต้องดูว่าปีกกว้างมากมัยเพราะพื้นที่ปีกจะเป็นที่ยกลำตัวเครื่อง
แต่จากที่คุณ Planetes ส่ง ลิงค์มาให้...ถ้าทำได้ตามนั้นก็สุดยอด.แล้วครับ..มาตราฐานแล้วครับแบบเป๊ะๆ แต่เวลาบินจริงๆก็อีกเรื่องหนึงนะครับ...555

ส่วนวิธี การทำปีกด้วยโฟมผมถนัดแนวใช้โฟม 3ม.ม นำมาพับ ปะกบกันโดยใช้ไม้ทำเป็นโครง แผ่นล่างแผ่นเดียวกันตลอดแต่แผ่นบนแยกออกเป็นสองชิ้น
ทดลองทำได้นะครับก็เอาโฟมมา1แผ่น แล้วลองนำเอาโฟมสีเหลี่ยมสูงประมาณ2-3ซ.ม วางตามแนวยาวตรงกลางแผ่นโฟม แล้วลองเอาโฟมอีกแผ่นทากาวแล้วนำไปติดกับโฟมทีเตีรยมใว้ก่อนหน้านี้ ติดตามแนวยาวนะครับ...เมื่อติดแล้วปล่อยใว้ให้แห้งจนแน่นแล้วดึงอีกด้านหนึ่ง มาติดกันจะเห็นว่าปีกโค้งเพราะมีโฟมตรงกลางหนุนอยุ่ลองดูก่อนนะครับ อย่าเพิ่งทำจริง ผมก็ใช้หลัการนี้ทำเล่นครับ:rolleyes:

#14 saiphun98

saiphun98

สมาชิก

• 1,214 โพส
    ทหารปืนใหญ่
  • ที่อยู่อุบลราชธานี

โพส 07 ตุลาคม 2009 - 15:31

สุดยอดครับ...ขนาดเหลาเอาเองยังเนียนเลย
มีสูตรการเหลาไหมครับ
หรือว่าได้โฟมมาก็ลุยเลย
มีเคล็ดลับเล็กๆน้อยๆบอกไหมครับพี่

ไม่มีสูตร แต่ทำลิปตามสูตร ด้านข้างแบ่ง 3 วาดด้านหน้าให้โค้งๆ ส่วน 2-3 ก็ลากเส้นยาวลงไป ก็เริ่มปฏิบัติการเหลา ๆ เล่งๆ ได้ที่กระดาษทรายขัด หัวแร้งทำรอง เหล่าไม้ไผ่ที่แห้งสนิดแบ่งครึ่งให้สมดุลย์กาวลง ไม่ไผ่อัดปล่อยให้แห้ง เทปกาวแปะ ติด oppเป็นอันเรียบร้อย ทนจริง ไม่ต้องกลัวหัก ให้ดีปลายปีกติดไม้บัลซ่า 3 มิล ป้องกันปลายปีก:P

#15 api2942

api2942

สมาชิก

• 2,373 โพส

โพส 07 ตุลาคม 2009 - 15:51

เป็นความสามารถเฉพาะบุคคล ห้ามพลาด นะพี่ เดี๊ยวมีแหว่ง....เห็นมีดแล้วเสียวแทน ผมใช้แต่คัตเตอร์...อันนิดเดียว:P

#16 zemor

zemor

สมาชิก

• 250 โพส
    IT , General เป็ด

โพส 07 ตุลาคม 2009 - 17:01

ผมเองก็ทำเองเล่นเอง มา ตลอดเหมือนกัน ครับ

แต่ของผม จะออก เครื่องบิน เจ็ท ผมเน้นพวก พุชเชอร์ ครับ
ที่เคยทำ Su-27 , Su-47 , F-14 3D , F-22 , F-18 , F-117 , A-10 , 3D Extra 330 , เครื่องบิน ฟิวเจอรืบอร์ด

ผล งานล่าสุด A-10 Thunderbolt II ครับ

http://www.rcthai.ne...ad.php?t=284262

http://www.rcthai.ne...45&d=1251024875

#17 Guest_tontc_*

• Guests

โพส 08 ตุลาคม 2009 - 06:12

A-10 Thunderbolt II หวานซะ ! ! ! :D

#18 Guest_tontc_*

• Guests

โพส 08 ตุลาคม 2009 - 06:19

ฝากให้เจ้าของกระทู้ครับ กระจกครอบห้องนักบิน (คานูปปี้) ครับ

http://www.rcthai.ne...ad.php?t=271685

#19 api2942

api2942

สมาชิก

• 2,373 โพส

โพส 08 ตุลาคม 2009 - 07:52

ขอบคุณมากนะครับ......ผมเองก็เคยนำขวดโค๊กและขวดแฟนต้ามาลองก็เกือบจะได้แต่มันไม่เนียบ...พอเห็นภาพวิธีการทำนี้ ไอเดีย...บรรเจิดเลย...คิออกแล..:rolleyes::D.

คุณ Zemoe: สวยดีนะครับแต่ต้องขอ ออกความคิดเห็นเกียวกับความปราณีตของการเก็บรายละเอียดอีกนิดนึง. แหมเล่นสีเดียวกับกล่องข้างๆ..เลยนะเพ้ ..เพราะมันยังดูว่าขาดความดุดัน....(ไม่ว่ากันนะ) ใจรักจริงๆ..คงต้องการความเด่นชัดเวลาอยู่บนท้องฟ้า...:eek:
ลำนี้มีท่อใว้รับลมอย่างนี้ห้ามเล่นตอนลมแรงๆนะครับเดียวกู่ไม่กลับ...(ล้อเล่น..)ฝีมือครับขอชม...

ทั้งหมดที่ส่งกันเข้ามาโชว์ผลงานผมจะเก็บรวบรวมใว้แล้วถ้ามีจำนวนมากพอก็จะนำมาโหวดคะแนนกันดีมั๊ยครับพี่น้อง:P

#20 zemor

zemor

สมาชิก

• 250 โพส
    IT , General เป็ด

โพส 08 ตุลาคม 2009 - 10:01

แหะๆ.... A-10 ตัวนี้ จริงๆ แล้ว ผมจะทำ ลายพราง แต่ แฟน อยากให้ทำสี ชมพู ครับ

เลยต้องเอาใจ แฟน หน่อย ตอนนี้ ติด ลาย kitty แล้ว ด้วย นะครับ

ส่วนเรื่อง ลมแรงๆ เนี่ย ผม ชอบ เลย ครับ ดับเครื่อง ร่อนได้ เลย

เคยบิน นานที่สุด 15 นาที กว่าๆ บินขึ้นไปสูงๆ แล้ว ดับเครื่อง ร่อนกิน ลม ครับ
ท่อเนี่ยแหละ ตัวช่วย รับลม ดี เลยครับ

3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 2 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม

Bing (1)